"ชั้นสอนลูกชั้นอยู่ค่ะ"

ที่ร้านกาแฟร้านหนึ่งซึ่งมีลูกค้าแน่นมาก เราเข้าคิวเพื่อสั่งอาหารและเครื่องดื่มประมาณ 10 นาที 

พอเราสั่งเสร็จ ระหว่างรอจ่ายเงินก็ได้ยินเสียงผู้หญิงคุยกับเด็ก(น่าจะประมาณชั้นประถมต้น) ที่ยืนอยู่หน้าเราประมาณว่า 

"ถึงคิวแล้วก็ต้องบอกพี่เค้าไป…ลูกตัวเล็กพี่เค้าไม่เห็น…ไม่อย่างนั้นก็ไม่ได้สั่งซักที" ประมาณนั้นค่ะ 

เราเลยพูดออกไปว่า “เอ่อ สั่งก่อนก็ได้นะคะ” 

ผู้หญิงคนนั้นพูดมาว่า "ชั้นสอนลูกชั้นอยู่ค่ะ" 

จังหวะนั้นเราก็ยังยืนงงๆอยู่ กำลังประมวลผลเค้าพูดกับเราหรือเปล่า 

เพราะตอนก่อนหน้านั้น เราไม่รู้จริงๆค่ะ ว่าเด็กที่ยืนหน้าเราเข้าคิวอยู่นึกว่ามากับผู้ใหญ่ที่สั่งอาหารไปแล้ว 

ซึ่งพอได้ยินคำพูดของแม่เค้าเลยพูดออกไป แล้วแม่น้องก็พูดกับน้องอีกเรื่องต่อคิว ความหมายประมาณเดิมค่ะ 

แต่เราได้ยินแล้วคิดว่า หรือเค้าว่าเราแซงคิวไหม เราเลยรู้สึกว่า ประโยคเมื่อกี้เค้าคงว่าเรา 

และอยากจะชี้แจงว่าเราไม่ได้ตั้งใจจะแซงคิว เพราะเราไม่รู้ว่าเด็กอยู่ในคิว นึกว่ามากับผู้ใหญ่ข้างหน้า และจะขอโทษน้องที่แซงคิว 

เราจึงจะพูดแทรกแม่เด็กที่พูดอยู่ ซึ่งเค้าพูดเร็วเหมือนกัน เราพูด แต่พูดไม่ทันจบ 

เค้าพูดอีกว่า “ชั้นสอนลูกชั้นอยู่ค่ะ” 

เราเลยนิ่งไปสักพักแล้วบอกว่า “ขอโทษค่ะ” 

ยอมรับจังหวะนั้นงงและรู้สึกหน้าชามากค่ะ 

แต่จุดประสงค์ที่เราเข้าไปขัดขณะเค้าสอนลูกเพราะแค่อยากจะขอโทษน้อง และไม่รู้น้องต่อคิวจริงๆและไม่ได้ตั้งใจจะแซงค่ะ 

ซึ่งประโยคแรกที่เราพูดไปว่า สั่งก่อนก็ได้นะคะ อาจสื่อความหมายผิดไหมคะ 

จึงขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นว่า ถ้าเกิดแบบนี้อีกเราไม่ควรไปยุ่งใช่ไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่