ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับคดีความหน่อยครับ (ขาดคุมประพฤติ)

เรื่องมีอยู่ว่าตอนผมอายุ 17 เคยโดนคดีรับของโจร+เสพ โดยศาลท่านตัดสินจำคุก 1 ปี แต่ให้รอลงอาญาไว้ก่อน โดยมารายงานตัวต่อเจ้าหน้าที่คุมประพฤติ ทุกๆ 3 เดือนเป็นเวลา 2 ปี 

แต่พอถึงเวลาจริงๆ ผมไปรายงานตัวแค่ 1 ปี เท่านั้นเองครับ หลังจากนั้นก็ไม่ได้ไปเลย แล้วก็ไม่ทราบว่ามีหมายอะไรมาหรือเปล่าเพราะผมก็ไม่อยู่บ้าน จนทุกวันนี้ผ่านมา 11 ปี อายุ 28 แล้ว 

เลยอยากรบกวนถามว่า จากการกระทำดังกล่าวส่งผลอย่างไรบ้างครับ และมีวิธีที่จะกลับไปเคลียคดีของตัวเองอย่างไรบ้าง ตอนแรกว่าจะไป สตช.เลย เพื่อไปขอตรวจสอบประวัติ แต่หวั่นๆเหมือนจะเดินเข้าถ้ำเสือ เลยมาแวะถามในนี้ก่อนดีกว่า

วางแผนไว้ว่าจะสอบข้าราชการครับ จะลงสมัครสอบ ภาค ก. ปีหน้า แต่ด้วยความที่ว่าตัวเองก็เคยมีคดีไว้เลยกลัวจะเป็นปัญหาและเสียเวลาเปล่าไปครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่