UPS ดับดื้อๆ ทั้งๆ ที่ไฟไม่ตกและเป็นตอนเล่นเกม Planet Coaster 3 รอบแล้วค่ะ สาเหตุเกิดจากอะไรคะ

เราใช้ UPS ยี่ห้อ Syndome Premium-1001 1000va 600 watt ใช้มา 2 ปีกับ 2 เดือน ส่วนข้อมูลต่อไปนี้ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ยนะคะ เผื่อมีประโยชน์ คือ UPS เรามีอาการแบบนี้หลังเปลี่ยน Mainboard RAM CPU ใหม่ค่ะ ซึ่งตัว Mainboard กับ Ram เป็น RGB ค่ะ แต่เราไม่ได้เปลี่ยนขนาด PSU เราใช้ Seasonic 620 watt อายุประมาณ 2 ปีได้ค่ะ ซึ่งก็สอบถามพนักงานแล้ว เขาบอกว่ามันกิน Watt เพิ่มก็จริงแต่ PSU เรายังไหว ส่วนขนาด UPS เรายังสำรองไฟสเปคนี้ไหวได้

ซึ่งตอนแรกใช้ไปอาทิตย์กว่าๆ ก็ปกติดีค่ะ มีเล่นเกมบ้าง ทำงานบ้าง แต่พอหลังจากนั้นมันก็มีอาการดับตอนที่เราเข้าเล่นเกม Planet Coaster เป็นมา 3 รอบ ที่ดับไปเองดื้อๆ แล้วไฟเครื่องก็ติดใหม่เอง แต่บางครั้งที่เล่นเกมนี้ก็ไม่ดับนะคะและเล่นหลายชั่วโมงด้วย งงมากกกกกกกกก มันเกี่ยวกับตัวเกมรึเปล่า หรือบังเอิญ กลัวคอมพังมากตอนนี้ T^T แต่ว่ามันก็มีจังหวะที่บ้านเราไฟตกจริงๆ เหมือนกัน มันก็ดังแตกๆๆๆ สำรองไฟตามปกติเลย แต่อาการดับไปเฉยๆ เนี่ย ดันเป็นตอนที่ไฟไม่ได้ตกเลย  อยากรู้ว่าเกิดจากอะไร เราควรเปลี่ยนแบต เปลี่ยน UPS หรืออะไรคะ ฮือออ

อ่านเจอเคสใกล้เคียงค่ะ
https://www.overclockzone.com/forums/archive/index.php/t-3363770.html
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ลองไม่ใช้ UPS เสียบคอมพิวเตอร์ ตรงกับปลั๊กไฟบ้านดู ว่าปรกติไม่ดับหรือไม่

ถ้าปรกติแปลว่าปัญหาอยู่ที่ UPS ต้องเปลี่ยนแบตเตอรี่ใน UPS

ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย วิธีแก้ เอาหลอดไฟใส้ ๒๒๐โวล์ ประมาณ ๔๐วัตติ์ มาต่อขนานเป็น โหลดเพิ่ม ให้ UPS

เพือหลอกวงจร PFC ทำงานได้

ทำไมถึง เพิ่มโหลดให้ UPS จึงทำให้วงจร PFC ทำงานได้

เพราะหลอดไฟใส้ เป็น Resistive load ทำให้ step sine wave ใกล้เคียงกับ ซายเวฟ มากขึ้นนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่