ซื้อรถใหม่ เพราะรถพ่ออายุราว 20 ปี ผมคิดถูกแล้วใช่ไหมครับ

รถพ่อผม Corolla AE92 ตัวทอป ดูแลดี พ่อรักรถมาก หมดค่าซ่อมไปเยอะจนตอนนี้ทำให้ขายก็ไม่คุ้ม แต่ผมอยากได้รถใหม่ไว้ขับไกล ๆ ข้ามจังหวัด ไว้ขับขึ้นเขาบ้าง คือสภาพรถพ่อดีก็จริง แต่ผมไม่ค่อยสบายใจเรื่องระบบความปลอดภัยและความง่ายในการขับเลยครับ ผมพึ่งขับรถเป็น ไม่ชำนาญด้วย ตอนนี้เล็งพวก Eco Car ราคาสัก 600k ไว้ (น่าจะ Mazda 2) แต่พ่อไม่เห็นด้วย พ่อว่าไม่จำเป็น ไม่อยากให้มีหนี้

(ผมไม่ได้เดือนร้อนเรื่องเงินเท่าไหร่ ประมาณว่าถ้าซื้อรถแล้วคงงดเที่ยวไปสักสองปีครับ) 

คำถามคือ ผมควรถอยตัวใหม่ไหมครับ ? 

ถามอีกข้อคือ พวกระบบความปลอดภัยของ Mazda 2 เป็นไงบ้างครับ เห็นมีคนว่าแพ้พวก eco car เจ้าอื่น แต่ผมว่าก็พอสู้ได้นะ

ป.ล. ผมว่าจะไม่รอ Mazda 2 ตัวใหม่ละ ไม่ชอบดีไซน์ภายนอก เลยอยากรู้ว่านอกจากดีไซน์มีอะไรเปลี่ยนบ้าง ?
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่