ความเจริญของจีนสามารถทำให้ความกดอากาศสูงมันลดกำลังลงได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ

ความเจริญของจีนสามารถทำให้ความกดอากาศสูงมันลดกำลังลงได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ  พอดีผมเห็นกระทู้นี้ ผมก็อ่านดู ก็มีสมเหตุสมผลนะ จีนเจริญมา ก็ไม่ค่อยหนาว แต่ผมสงสัยว่า ความหนาวของไทย มันไม่ได้เหมือนกับทางเหนือ คือต้องมีลมหนาว หรือความกดอากาศสูงแผ่นลง ซึ่งมันก็สูง 1-3 กิโลเมตร มันสามารถทำให้อ่อนกำลังได้ยังไงครับ 
//เท่าที่สังเกต ถ้ามีความกดอากาศสูง 1050+++ พัดลงมา การบ่นว่าร้อน จะหายไปจากไทยทันที เพราะมันแรงจนทำให้หนาวจัดได้จริง ๆ พอลมหนาวหดไป ก็กลับมาร้อนเหมือนเดิม วิธีพิสูจน์คงต้องรอลูกแรง ๆ ลงมาถึงจะบอกได้ ส่วนตอนนี้สูงสุดมีอยู่ 1030+ กว่า ๆ 

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่