มหาลัยที่ควรเข้า vs มหาลัยที่อยากเข้า

บอกก่อนนะคะ ตอนนี้เจ้าของกระทู้ เรียนอยู่ม.5 ค่ะ เจ้าของกระทู้ขอแทนตัวเองว่า "เรา" นะ
อนาคตคิดว่าจะเข้าคณะสัตวแพทย์ เพราะเป็นคนชอบด้านนี้มากๆอยู่แล้ว เรื่องการเรียนไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
แล้วมีความตั้งใจอยากเข้าคณะสัตวแพทย์ ของจุฬาฯ จุฬาฯ เป็นมหาวิทยาลัยในฝันเลยแหละ เขาสอนดีด้วย จากที่อ่านรีวิวมานะคะ
แต่พอมาหารายละเอียดของคณะนี้แล้วพบว่า คณะสัตวแพทย์ของม.เกษตรก็ดีไม่แพ้จุฬาฯเลย (ค่อนไปทางดีกว่าด้วยซ้ำ) เพราะมก เด่นทางคณะนี้มากๆ แล้วพวกที่ฝึกงาน สัตว์ที่ได้รักษา การออกนอกสถานที่ ก็เยอะกว่าจุฬาฯมากๆ ก็พอรู้แล้วว่าของเกษตรเขาก้ดีจริง
ถ้าได้เข้ามก ก้ดีมากๆเลย เเต่จุฬาฯ ก็รักมากๆ ตอนนี้เหมือนกำลังต้องเลือกระหว่าง 
#สิ่งที่ดี กับ #สิ่งที่รักมากๆ
รบกวนพี่ที่เรียนคณะนี้ หรือชาวพันทิปมาช่วยเราตัดสินใจด้วยค่ะ ถึงจะแค่ม.5 ก็อยากเตรียมตัวเตรียมใจไว้แต่เนิ่นๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่