[CR] เที่ยวฮาวาย (Honolulu, Oahu Island) : ตอนที่ 1 ประสบการณ์ขอวีซ่าและ เตรียมแพลนเที่ยว-กิน

สวัสดีค่ะ จขกท. มีโอกาสไปเที่ยวฮาวาย เมื่อช่วงเดือนเมษายน 2019 ที่ผ่านมา เลยมาขอแบ่งปันประสบการณ์และรีวิวที่พักและร้านอาหารนะคะ

1. เริ่มรู้จักฮาวายกันก่อน
------------------------------
ฮาวายเป็น รัฐหนึ่งใน อเมริกา รวมเข้ากับสหรัฐอเมริกาลำดับสุดท้ายคือลำดับที่ 50 ตั้งอยู่ในหมู่เกาะฮาวายในมหาสมุทรแปซิฟิก  
ประกอบไปด้วย 8 เกาะหลักๆ คือ เกาะ Hawaii (the Big Island),  Maui, Oahu, Kauai, Molokai, Lanai, Ni’ihau และ Kaho’olawe
มีโฮโนลูลู (Honolulu) เป็นเมืองหลวงและเมืองที่ใหญ่ที่สุดของรัฐ อยู่บนเกาะโออาฮู (Oahu) 
คนส่วนใหญ่ใช้ ภาษาอังกฤษ และ ภาษาฮาวาย 

ฮาวายมีชื่อเล่นของรัฐว่า Aloha State ซึ่งคำว่า อโลฮา นี้เป็นคำทักทายในภาษาฮาวาย แปลว่า "สวัสดี" 
สามารถทักทายแบบเป็นกันเองได้โดยชูมือแล้วเก็บนิ้วชี้กลางนาง (เหมือนคาราบาว) แต่ว่าหันฝ่ามือเข้าหาตัว 

สภาพอากาศ คือเอาแน่นอนไม่ได้ ทั้งปีจะอยู่ที่ประมาณ 23-32 องศา บางวันอยู่ๆ ก็ฝนตก ตกแป๊ปเดียว ก็แดดจ้า 
ส่วนหน้าหนาว ประมาณเดือนธันวาคมถึงมีนาคม ลมจะเย็นชิวมากๆๆ แต่ไม่ได้หนาวขนาดมีหิมะตกนะคะ

(Credit ภาพจาก www.hawaii-guide.com)

คนส่วนใหญ่ที่ชื่นชอบที่งธรรมชาติและความเป็นเมืองก็จะชอบไปเที่ยวที่ เกาะ Oahu เพราะมีเมืองหลวงอยู่ มีความเจริญ สถานที่ท่องเที่ยวเยอะ 
ถ้าใครที่ชอบธรรมชาติล้วนๆ ไปชิวๆ ก็แนะนำที่ เกาะ Hawai'i กับ Maui ค่ะ 

2. ประสบการณ์การขอวีซ่า
----------------------------------
ขั้นตอนการกรอกวีซ่าของเรา สบายหน่อยให้น้องเลขาฯ กรอกข้อมูลให้ 
ในส่วนของการกรอกข้อมูล จะถามเยอะมาก ตั้งแต่การศึกษา ประวัติการเดินทาง รายละเอียดงานที่ทำ ประวัติครอบครัว
แนะนำให้เข้าไปอ่านคำถามแล้วเตรียมข้อมูลไว้เพื่อกรอกรวดเดียวเลย ก็จะไม่เสียเวลาค่ะ
มี ค่าธรรมเนียมในการขอวีซ่าประมาณ 5,400 บาท 
ก่อนจ่ายเงินนี่ ประนมมือสาธุ ขอให้วีซ่าได้ 10 ปี จะได้คุ้มราคา 5555555

นอกจากข้อมูลส่วนตัวพื้นฐานที่กรอกในระบบแล้ว เราเตรียมเอกสารไว้ไปเผื่อดังนี้ค่ะ
- หนังสือรับรองการทำงานและเงินเดือน จากที่ทำงานให้นายที่มีตำแหน่งบริหารลงนามให้ 
- Statement ย้อนหลัง 6 เดือน มีค่าดำเนินการ 100-200 บาท แล้วแต่ธนาคาร
ให้บอกว่า เป็น Statement  ย้อนหลัง 6 เดือนเพื่อการขอวีซ่า และจะขอหนังสือรับรองเงินฝาก  ไปเผื่อไว้ด้วยก็ได้ค่ะ
-  Itinerary เอาหลักๆ ไม่ต้องละเอียดมาก
- ใบจองตั๋วเครื่องบินและที่พัก ปริ๊นท์ใบจองจากอินเตอร์เน็ตมา

เอาจริงพอถึงวันสัมภาษณ์ก็ตื่นเต้นนะ นี่เตรียมข้อมูลไปแน่นมาก เอกสารพร้อม
ไปก่อนเวลานัดประมาณครึ่งชั่วโมง รอไม่นาน นัด 8.30 เราไป 7.45 ถึงหน้าสถานฑูตค่ะ
แต่ละขั้นตอน ที่เราต้องต่อแถว/ต้องรอ จะมีเจ้าหน้าที่ และมีป้ายบอกชัดเจนไม่ต้องกลัวเงอะงะ

ในห้องสัมภาษณ์จะแบ่งเป็นช่องกระจก เราก็ยืนเกาะเคาท์เตอร์คุยกับเจ้าหน้าที่
สัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษ (เหมือนว่าจะมีภาษาไทยให้เลือกได้ด้วย) 
ซึ่งมันกดดันตรงที่ ผู้หญิงข้างหน้า โดนถามนานมาก
ถามไปทำไม อยู่กับใคร กลับเมื่อไหร่ etc. (ยืนอยู่ใกล้ในระดับที่สามารถได้ยินได้นะคะ ไม่ได้ไปเผือกแบบแอบฟัง 555) และโดนเรียกดูเอกสารเยอะมาก
เราก็แอบหวั่นใจ แต่เดชะบุญ พอถึงคิวเราถามแค่ว่า ไปทำไม? อ่อไปเที่ยวค่ะ มีแพลนแบบนี้ๆ ...เอ่อ แค่นี้ คือ แค่นี้จริงๆ 
แล้วก็บอกว่า Congratulations. Your documents will be delivered to the address you provided. 
ไม่ถามอะไรจุกจิกเลย
อันนี้ส่วนตัวเดาว่า เพราะเคยได้วีซ่า 10 ปีมาแล้ว 2 ครั้ง และมีงานประจำ ค่ะ

อ่อ ในส่วนของสัมภาระติดตัวเข้าสถานทูต
เอามือถือติดตัวไปได้ 1 เครื่อง แต่ต้องฝากไว้ ที่ห้อง Security ด้านหน้านะคะ (รับฝากแค่ 1 เครื่องต่อหนึ่งคน)
Laptop/Powerbank ไม่ต้องพกไปเลย ไม่รับฝากนะคะ
กระเป๋าถือใบเล็กๆ นำเข้าไปได้ แต่ถ้าขนาดใหญ่แบบเป้ ไม่ให้เข้าและไม่มีที่รับฝากนะคะ
 ทั้งนี้ ควรศึกษากฎอัพเดทก่อนวันไปให้ดีด้วยว่า เค้ารับฝากอะไรบ้าง
ไม่งั้นต้องไปฝากร้านรับฝากที่ตั้งโต๊ะอยู่ตลาดนัดข้างๆ เสียค่าใช้จ่าย และไม่มีใครรับประกันความเสียหายสูญหายได้เลย

3. วางแพลนการเดินทาง
-------------------------------
การไปฮาวายครั้งนี้ เป็นการไปครั้งที่ 7 ค่ะ เนื่องจากเราเคยไปเยี่ยมคุณลุงที่อยู่ที่นั่น (แต่ตอนนี้คุณลุงเสียไปประมาณ 2 ปีกว่าแล้ว)
และเราก็เคยเรียนที่ฮาวายด้วย ทำให้ การวางแพลนเที่ยวไม่ยากเท่าไหร่
จะเน้นไปพักผ่อน ขับรถเล่น และทานอาหารร้านที่ตอนเด็กๆ อยากทาน แต่ตอนนั้นเข้าร้านไปทานไม่ได้ เพราะไม่มีตังค่ะ 555

เราบินด้วยสายการบิน ANA ได้ตั๋วราคาประมาณ 25,000 ปกติที่เคยไป ประมาณ 30,000-32,000
Transit ที่ นาริตะ ประเทศญี่ปุ่น ขาไป 3 ชั่วโมง ขากลับ 2 ชั่วโมง 
ใช้เวลาเดินทางทั้งหมด 15-18 ชั่วโมง ถึงฮาวายตอน 8 โมงเช้า 

แพลนเราคร่าวๆ คือ 

วันที่ 1-3 
ขับรถไป North Shore โดยไปทาง West  โดยแวะช้อปปิ้งที่ Waikele Outlet ระหว่างทาง
เที่ยวแถว North Shore : เที่ยว Dole Plantation // กินพายมะพร้าวที่ Teds Bakery // กิน Food Truck ที่ Giovanni's shrimp Truck
เที่ยว Polynesian Cultural Center เป็นเหมือนศูนย์วัฒนธรรมของชนเผ่าต่างๆ มีการแสดงและกิจกรรม
โดยพักที่ Courtyard Marriot Oahu North Shore 
แล้วขับรถเข้าเมือง โดยไปทาง East : แวะเที่ยว The Byodo-In Temple วัดญี่ปุ่นในเขา และ Ho’omaluhia Botanical Garden 

วันที่ 4-5 
อยู่เที่ยวแถว Waikiki Beach
พักผ่อนแบบเต็มที่ ที่ The Royal Hawaiian, a Luxury Collection Resort, Waikiki
กิน Steak at Wolfgang Steak House 
กินเค้กแบบไม่มีอั้นที่ Cheesecake Factory

วันที่ 6-8 
ไปเยี่ยมโรงเรียนเก่า
ไปเล่นกับแมวที่ Humane Society เป็น Shelter สำหรับสัตว์ถูกทิ้ง
ดำน้ำและปิคนิก ที่ Hanuama Bay 
กิน Red Lobster // กิน โดนัททอดที่ leonard bakery  // กิน LocoMoco ที่ Liliha Bakery
Shopping at Ala Moana shopping center แหล่งช้อปปิ้งที่ใหญ่ที่สุดในโฮโนลูลู
โดยพัก Airbnb ที่บรรยากาศดีมาก ห้องน่ารักเดี๋ยวไว้รีวิวเพิ่มเติมค่ะ

เอ่อ  ทั้งหมดนี่ ดูไม่ค่อยมีสาระใช่มั้ยคะ 555555 เน้นพักผ่อนและกิน ค่ะ

4. Local’s Favorite 
-----------------------------
ไหนๆ ก็เน้นกินสะเป็นส่วนใหญ่แล้ว อยากพาเพื่อนๆ มารู้จักอาหาร Local’s Favorite กันดีกว่าค่ะ
เราขอยกตัวอย่างอาหาร/ขนม ที่โด่งดังและเป็นที่ชื่นชอบของคนฮาวาย เผื่อใครมีแพลนกำลังจะไปตะลุยกินนะคะ

4.1 POKE BOWL
 เริ่มจากของคาว ที่เราชอบมากคือ POKE BOWL เป็นอาหารฮาวายที่แท้ทรู และเป็นที่นิยมในทุกวันนี้
Original จะเรียกว่า Ahi Poke ทำจาก Yellowfin Tuna 
ปรุงรสด้วย ซอสถั่วเหลือง น้ำตาล เกลือ ใส่หัวหอม หรือ หอมญี่ปุ่น และสาหร่าย 
ต่อมาก็พัฒนารสชาติและวัตถุดิบ โดยมีการปรุงรสด้วยมิโซะ / รสกิมจิเผ็ดๆ หรือ ใช้ปลาอื่นๆ มาเป็นส่วนผสม เช่น ปลาแซลมอน ปลาหมึก หอยเชลล์ 

เราไปทานที่ Foodland ครั้งนึง และ
อีกร้านที่โด่งดัง ที่เราได้ไปทานมาด้วยคือ “Ono Seafood”
นั่งรถจากหาด Waikiki Beach ประมาณ 20 นาที
สั่ง Original Shoyu Ahi Poke and Miso Tako ตามภาพ อร่อยมากๆๆๆๆๆๆๆ 

4.2 LOCO MOCO
LOCO MOCO จานนี้ก็ถือเป็น Traditional Dish ของฮาวายเช่นกัน
จะเป็นแฮมเบิร์กเนื้อ/หมู และไข่ดาว โปะบนข้าว ราดด้วยน้ำเกรวี่รสเนื้อเค็มๆ กลมกล่อมๆ 
ในฮาวายหาทานง่ายมาก แทบจะทุกร้านที่ขายอาหารฝรั่งจะมีเมนู Loco Moco นี้อยู่ด้วย  
เท่าที่ทานมา เราว่า ร้าน Liliha Bakery อร่อยที่สุดค่ะ

4.3 Musubi Spam
มูซูบิ (Musubi Spam)  มูซูบิเป็นข้าวญี่ปุ่นรูปทรงสี่เหลี่ยม โปะด้วยสแปม หรือเนื้อหมูก้อนปรุงรส ตามภาพ
ส่วนใหญ่นิยม นำสแปมมาหั่นบางและทอดหรือย่าง ปรุงรสด้วยซอสเทอริยากิ และห่อด้วยสาหร่ายอีกที
หาซื้อง่าย มีขายทั่วไปตามร้าน ซุปเปอร์มาร์เก็ต 

ตอนที่เรียนอยู่ จำได้ว่ามื้อไหนประหยัดและเน้นอิ่มเน้นเร็ว จัดมูซูบิ นี่ตลอดค่ะ สมัยก่อนอันละ 1 เหรียญ
รอบนี้ไป อยู่ที่ประมาณ 2-3 เหรียญแล้ว 
ข้อมูลจากวิกิพีเดีย บอกว่า มูซูบิเป็นอาหารยอดฮิตของทหารที่มาทำสงครามในฮาวาย ตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 
และรับเอาวัฒนธรรมการกินแบบซูชิของคนญี่ปุ่นเข้ามา
ปล. รูปมูซูบิและสแปมกระป๋องนำมาจากอินเตอร์เน็ต

4.4 POI อ่านว่า “ป่อย” 55555
ป่อย นี้เป็นอาหารพื้นเมืองของชนเผ่าซามัว รัฐฮาวาย ทำจากหัวเผือกบดละเอียด กวน กับเครื่องเทศรสอ่อนๆ
ส่วนใหญ่นิยมกินกับ Kalua Pork หรือหมูย่างฉีกเนื้อเป็นเส้นๆ  
ซึ่งเมนูนี้เราได้ชิมจากไลน์บุฟเฟ่ แล้วก็พบว่ามันไม่อร่อยสำหรับเราเอาสะเลย มันเมือกๆ จืดๆ ขอผ่านค่ะ

4.5 Malasadas 
มันคือแป้งทอดคลุกน้ำตาล หรือว่า โดนัทบ้านๆ แบบบ้านเรานี่เองค่ะ 
จะต่างกันที่ตัวแป้งของ Malasadas จะเหนียวนุ่มและหนากว่า 
ร้านที่เราแนะนำ และฮอตฮิตสุดๆ คือ Leonard’s Bakery
เค้าจะมีแบบทั้ง ไม่มีไส้ คือทอดและคลุกน้ำตาลซินนามอน 
กับ แบบมีไส้ ซึ่งเรากินไส้ฝรั่งสีชมพู (Pink guava) ไส้มะพร้าว และไส้ช้อคโกแลต
อร่อยมากค่ะ และอ้วนมากด้วย ทอดมาร้อนๆ กัดแล้วใส้ทะลักออกมา
ใส้จะหวานน้อย กินได้เรื่อยๆ เลย แต่ไม่ควรทิ้งไว้เย็นนะ แป้งจะกระด้างไปไม่อร่อยเท่าตอนที่สดใหม่

4.6  Acai Bowl 
อาไซอิ เป็นเบอรรี่ชนิดหนึ่ง ซึ่งประโยชน์มาก ทั้งบำรุงหัวใจ ผิวพรรณ ช่วยระบบย่อยอาหาร 
และที่ชอบมากคือช่วยชะลอริ้วรอย เพราะมีสารต้านอนุมูลอิสระ  
ที่ฮาวายฮิต Smoothie Bowl กันมาก อาจจะเพราะอากาศร้อน ทานแล้วสดชื่น 
ร้านที่ดังๆ มีหลายร้านเราชอบกินของ Jamba Juice เพราะหาทานง่านและรสชาติคงที่ เครื่องใส่ให้เยอะมาก
ราคาเท่าๆ กับเมืองไทย 200-300 บาท แต่ปริมาณคือเยอะมากกกก เยอะกว่าเมืองไทย 3 เท่า อิ่มแบบตายไปเลย

4.7 Huapia Pie
พายมะพร้าวแสนอร่อย เป็น Hawaiian’s Favorite ร้านที่ดังมากคือ Ted’s Bakery ที่ NorthShore
เมนูที่เราได้ชิมคือ Chocolate Huapia Pie 
แป้งพายบางกรอบ ด้านล่างเป็นพุดดิ้งช้อคโกแลต และข้างบนขาวๆ เป็นพุดดิ้งมะพร้าว และครีมสด 
คือรสชาติมันจะไม่เหมือนเค้กมะพร้าวบ้านเรา คือมันไม่กะทิ อ่ะ ของฮาวายมันจะนัวๆ ครีมมี่ หวานน้อย 
เอาช้อนตักเข้าปากทีเดียว 3 เลเยอร์เลย มันเข้ากันแบบบอกไม่ถูก ฮืออร่อย อยากกินอีก

4.8 Macadamia
เป็นถั่วที่ปลูกในฮาวายเยอะมาก และเป็นของฝากที่นักท่องเที่ยวมักซื้อกลับไป
เราชอบ ยี่ห้อ Mauna Loa นี้มากที่สุด
ที่เป็น ช้อคโกแลต กล่อง ก็ไม่หวานมาก
ส่วนที่เป็นกระป๋อง แบบ Original dry roasted and salted อร่อยและทานเพลินมาก
ยี่ห้อนี้คัดถั่วมาดี ส่วนใหญ่คือเต็มเม็ด และเม็ดใหญ่ ไม่เหม็นหืนค่ะ

ยกตัวอย่างอาหารที่เป็น Local Favorite มาให้ดูเท่านี้ก่อนนะคะ จริงๆ มีเยอะมาก
ส่วนใหญ่ก็ ทวิตส์ มาจากหลายชาติ ทั้งญี่ปุ่น เกาหลี จีน ไทย ฟิลิปปินส์ เวียดนาม 
ที่ฮาวายมีคนเอเชียอยู่เยอะค่ะ วัฒนธรรมก็ผสมๆ กันไป แต่ก็มีเอกลักษณ์ของฮาวาย 

ยังงัยฝากเพื่อนๆ ติดตามตอนที่ 2 ด้วยนะคะ
จะพาไปเที่ยว North Shore ชายหาดฝั่งเหนือของเกาะ ที่คนฮิตไปเล่นเซิร์ฟกัน
ไปกิน Food Truck ที่โด่งดังคนต้องต่อแถวและรอถึง 1 ชั่วโมง เพื่อกุ้งกระเทียมหนึ่งจาน
และไปเที่ยว Polynesian Cultural Center สัมผัสวัฒนธรรมและจำลองวิถีชีวิตของชาวเกาะต่างๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เพิ่มเติม กระทู้ที่ 2 ค่ะ https://pantip.com/topic/39347899
ชื่อสินค้า:   Hawaii
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่