รบกวนสอบถามแผนเที่ยวสเปน-โปรตุเกส

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆพี่ๆพันทิพทุกท่าน

เนื่องจากมีทริปจะไปเที่ยวสเปนและโปรตุเกส ประมาณ 15 วัน วางแผนไว้ว่าจะเดินทางระหว่างเมืองโดยรถไฟและรถบัสนะคะ

DAY 1 : Bangkok - Barcelona 
DAY 2 : Barcelona 
DAY 3 : Barcelona
DAY 4 : Barcelona - Madrid by train
DAY 5 : Madrid 
DAY 6 : Day trip to Toledo
DAY 7 : Madrid - Cordoba by train and Cordoba - Granada by bus or train
DAY 8 : Granada (Alhamba Palace)
DAY 9 : Granada - Seville by bus
DAY 10 : Seville - Lisbon by night bus
DAY 11 : Lisbon
DAY 12 : Lisbon
DAY 13 : Day trip to Sintra and Cascais
DAY 14 : Lisbon - Porto by train
DAY 15 : Porto
DAY 16 : Porto - Bangkok

รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1. วันที่ 4 ควรเที่ยว Barcelona อีกครึ่งวันแล้วบ่ายๆนั่งรถไฟไป Madrid หรือว่า เที่ยว Barcelona ประมาณ 2 วันก็เพียงพอแล้ว ออกเช้าหน่อยเพื่อไปเที่ยว Madrid ช่วงบ่าย เพราะเหมือนใน Madrid มีที่เที่ยวพอสมควรเลยค่ะ ไม่แน่ใจว่า 1 วันจะพอมั้ยคะ

2. วันที่ 7 มีปัญหานิดหน่อยค่ะ
- เนื่องจากอ่านใน review หลายท่านเข้าใจว่าถ้าจะแวะ Cordoba ควรเป็นเส้นทางรถไฟจาก Madrid - Cordoba - Seville มากกว่า แต่พอดีว่าอยากจะไป  Alhamba Palace ด้วยจึงจำเป็นต้องไป Granada ไม่สามารถตัดออกได้ หรือว่า ตัด Cordoba ออก นั่งรถไฟจาก Madrid ตรงไป Granada เลยดีกว่าคะ ก็จะได้เที่ยว Granada เลย

3. วันที่ 8 เที่ยว Alhamba Palace แล้วยังพอจะมีเวลาเที่ยว Granada มั้ยคะ หรือว่า ใช้เวลาทั้งวันเลย

4. วันที่ 9 และ 10 จะมีเวลาเที่ยว Seville น้อยไปมั้ยคะ ถ้าออกจาก Granada เช้าหน่อยเพื่อจะได้มีเวลาเที่ยว Seville เพิ่มขึ้น เพราะนอนแค่ 1 คืน อีกคืนนอนบนรถบัสเพื่อเดินทาง Lisbon ค่ะ

5. ช่วงวันที่ 7-16 ยังไม่ลงตัวนะคะ มึนมากจริงๆค่ะ ถ้าตามแผนด้านบน ไม่ทราบว่าให้เวลาที่โปรตุเกสมากไปมั้ยคะ หรือว่า เวลาเที่ยว Lisbon 2 วัน และ Porto 1 วัน น่าจะเพียงพอแล้ว ดังนั้นอาจจะปรับเป็นประมาณนี้ค่ะ

DAY 7 : Madrid - Granada by train
DAY 8 : Granada (Alhamba Palace)
DAY 9 : Granada - Seville by bus
DAY 10 : Seville
DAY 11 : Day trip to Cordoba and Seville - Lisbon by night bus
DAY 12 : Lisbon
DAY 13 : Day trip to Sintra and Cascais
DAY 14 : Lisbon - Porto by train
DAY 15 : Porto
DAY 16 : Porto - Bangkok

ขอรบกวนสอบถามประมาณนี้นะคะหรือถ้าหากพี่ๆเพื่อนๆท่านใดมีคำแนะนำอย่างอื่นเพิ่มเติมก็ยินดีรับฟังมากๆเลยนะคะ

ขอบพระคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่