การเข้าสังคม ที่เรามีความคิดแตกต่าง ทำมากกว่าผู้อื่น แต่ถูกมองว่าเป็นตัวประหลาด

เป็นประสบการณ์จริง ที่เกิดขึ้นในช่วงบวชพระ อยู่ทางภาคตะวันออก ผมนั้นบวชช่วงเข้าพรรษา ก่อนบวชเราก็มีความคิดที่คือเข้ืไปแล้ว เราจะตั้งใจทำหน้าที่ของพระ และควบคู่ไปกับการทำโปรเจ็คเพื่อเรียนต่อป.โท ก็ทำพวกเอกสาร อะไรประมาณนั้นแหละ ไปด้วย ทำให้เมื่อย้ายเข้าไปอยู่วัดเราก็ไม่สุงสิงกับใคร ทำหน้าที่ขอตัวเอง ซึ่งวัดที่เรามาจำพรรษาอยู่นั้น เคร่งพอสมควร คือ ยึดโทรศัพท์ มือถือ จะได้เฉพาะวันโกน กับวันพระ และโดนยึดโน๊ตบุ๊คด้วย แต่เนื่องจากต้องทำงานส่งเราก็ต้องใช้ แต่ใช่ก็ต้องขึ้นไปใช้ที่ของสาธารณะ แต่ตัวเรานั้น เป็นพวกคิดไว้ทำไว จะทำก็ทำเลย ก็เลยแอบเอาโน๊ตบุ๊คอีกเครื่องมาใช้ในห้อง เพื่อนจะได้ทำฝานได้อย่างสะดวก แต่เราก็ทำหน้าที่ของพระทุกอย่างเกือบจะครบ และปฏิบัติทั้งนั่งสมาธิ สวดมนต์บ้าง และหนักที่สุดคือจำแบบ และเรียนธรรม เพื่อไปสอบ ผมก็ทำได้เป็นที่1 ของวัด แต่ทั้งหมดทั้งมวลทำให้เราเป็นตัวประหลาด และคนอื่นเห็นว่าเราทำอะไรแตกต่าง ถูกครหาไปต่างๆนาๆ และหาว่าเรานั้นเอาเปรียบเค้า เราได้ยินก็ทำเฉยๆ จนมาถึงจุดๆหนึ่ง หลังออกพรรษาตอนนี้อยู่ในช่วงรอรับกฐินของวัด และต้องเข้ากิจกรรมคือการอยู่กรรม เป็นเวลา 10 วัน วัดเราก็ห้ามใช่ทุกอย่าง ไฟฟ้า โทรศัพท์ คืออุปกรณ์อำนวยความสะดวกนั้นแหละ ซึ่งเราก็ต้องทำงาน เราก็ใช่วิธีการแบบเหมือนเดิม แต่ครั้งนี้คือโดนว่าหนักมาก แล้วบอกว่าเราเป็นตัวประหลาด เอาเปรียบ เราอยู่เป็นหมู่คณะ ทำไมต้องเอาเปรียบกัน จนถึงคั้นจะต่อยผม แต่อันนี้ก็ยอมรับผิดนะครับว่า ผมทำผิดจริง เอาเปรียบจริง แต่เราก็มีเหตุผลที่ต้องทำ แล้วงานผมก็ได้ปัจจัยในการทำ และเงินที่ได้มาผมก็ตั้งใจจะถวายวัดทั้งหมด คือก็อยากให้ได้มากที่สุด แต่ผมก็ไม่ได้ตอบโตอะไรทำเฉยๆ แล้วผมก็เอาไฟฟ้าออก แต่ยังซุกอุปกรณ์สือสารไว้อยู่ ผมโครดอึดอัดเลยครับ ผมทำผิดจริง แต่ผมทำก็มีประโยชน์ต่อวัด ต่อตัวผม คือมันก็ต่อส่วนรวม แต่พวกเค้าไม่ทำอะไรเลย สอบก็ยังแพ้คนที่ต้องทำงานไปด้วย แต่กลับมาว่าผมแบบนั้นแบบนี้ เพราะผมคิดแตกต่าง ทำแตกต่าง เข้ากับพวกเขาไม่ได้เนี้ยนะ ช่วยให้คำแนะนำผมหน่อยว่าผมควรจะทำยังไง คือมันอึดอัด ร้อนใจไปหมด จากมาอยู่ทำประโยชน์ อยู่เงียบๆ ไม่เคยยุ่งกับใคร ว่าใคร ทำนิ่งๆมาตลอด แล้วโดนมองแบบนี้ คือผมประหลาดมากหรือครับ 😭😭😭😭😭😢😢😢😢 ผมอยากสึกแล้วอะครับ อยากไปจากสังคมแบบนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่