การเดินสาย N ของปลั๊กไฟกับสวิตช์ไฟแบบในภาพ สามารถรวกันได้ไหม

ตามหัวข้อเลยครับ พอดีต่อครัวออกมาจากตัวบ้าน ตอนเดินระบบสายไฟในบ้าน ช่างได้เดินสายไฟ 3 เส้นไว้ให้ เผื่อกรณีต่อเติมครัว 
ตอนนี้ทำครัวเสร็จแล้ว อยากสอบถามครับว่า
1 สาย N ของปลั๊กไฟกับสวิตช์ไฟแบบในภาพสามารถนวมกันได้ไหม  
2.สายดินขนาด 1.5 สามารถใช้ได้ไหม ของตัวบ้านใช้ 2.5
3.การเดินสายไฟแบบในภาพถูกต้องไหม

หรือมีข้อแนะนำเพิ่มเติมอะไรบ้างครับ พอดีมีจุดที่ติดตั้งน้อยเลยอยากลองทำเองครับ 
ขอบคุณมากครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
อันนี้จุดตั้งปลั๊กไม่น้อยนะครับ 5 จุด สำหรับห้องๆเดียว โดยทั่วไป 3 จุดก็จัดว่าพอเพียง
ถ้าให้ดีวางลูกย่อยต่อเป็น 2 เส้นมาจากตู้เมนของบ้าน โดยใช้ N คนละสายกันมาตลอด
(ปลั๊กใช้สาย 2.5 / หลอดไฟใช้สาย 1.5 หรือเอาจริงๆ 1 ยังได้เลย)

สายดินขนาด 1.5 สามารถใช้ได้ไหม ของตัวบ้านใช้ 2.5

>>>> ถ้าเดินปลั้กต้องใช้สายเท่าๆกันคือ THW 1*2.5 3เส้น3สี ร้อยท่อมา หรือ VAF 3*2.5 เดินลอยผนังมา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่