คิดไม่ตก olympus OMD EM5 mark 3 เทียบกับ EM1 mark 2 เป็นท่านๆ เลือกตัวไหนดีครับ

เกริ่น หลังจากผมใช้ pentax k3 มานาน ด้วยว่าแบก dslr หนักเริ่มไม่ไหว  เลยมาทำการรีวิว น้ำหนักกล้อง น้ำหนักเลนส์ ยี่ห้อต่างๆ พบว่าระบบ micro 4/3 ตอบโจทย์มากสุด เลยว่าจะเปลี่ยนมา olympus ครับ   

ด้วยความที่เดิม pentax k3 มี weather seal ดังนั้นผมเลยตั้งมั่นว่า mirrorless จะต้องมีเช่นกัน  เลยกลายเป็นเล็งๆเฉพาะ em5 กับ em1 เท่านั้น

หลังจากเปิดตัว olympus omd em5 mark 3 ผมดูราคาเปิดตัว เมื่อเทียบกับ em1 mark 2 ราคาหลังเปิดตัว 3 ปี พบว่า
em1 ราคาตกลงมาแบบจับต้องได้ อาจจะแพงกว่า em5 mark 3 ไม่มาก

เท่าที่ดูทั้งสองตัว คุณสมบัติอื่นๆ พอๆกันเลยครับ ต่างตรง
         em5 ดีตรงใหม่กว่า                    em1 เก่า 3 ปีแล้ว
                 30 fps                              60 fps
                 ชาร์จผ่าน usb                   ชาร์จ usb ไม่ได้
                 sd card 1 slot                  sd card 2 slot
                 battery 310 ภาพ              440 ภาพ
                 น้ำหนัก 414 กรัม               574 กรัม
                 กริปเล็กกว่า                       กริปจับใหญ่กว่า+ที่วางชัตเตอร์ดูน่าจะพาดนิ้วดีกว่า

อยากถามคนใช้ olympus หรือเก่งเรื่องกล้องที่ครับ เป็นท่านๆ จะเลือกตัวไหนครับ ใช้ถ่ายภาพท่องเที่ยวทั่วไป ถ่ายภาพขายลง stock เล็กน้อย
         หรือช่วยบอกข้อดี em5 mark 3 อื่นทีครับ 

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่