การฝึกงานของวิศวะคอมพิวเตอร์

ตอนนี้ผมกำลังสมัครฝึกงานของนิสิตปี 3 ในญี่ปุ่นครับ ทางบริษัทฝั่งนู้น เค้าถามมาว่า อยากทำอะไรด้านไหน ซึ่งเนื่องจากตัวผมสนใจ ด้าน economic และ finance เลยสนใจในสายงาน business analyst, finance engineer แต่เกรงว่าทางคณะจะไม่ approve ให้ เพราะอาจจะไม่เกี่ยวกับงานด้านคอมพิวเตอร์หรือ coding แค่ไหน เลยมีคำถามดังนี้ครับ
1.ในสายงาน finance , business analyst ใช้ programming แค่ไหนครับ คิดว่าสามารถทำได้ไหมครับ ( ไม่ใช่ไปใช้ program เค้านะครับ แต่เราต้องเขียนมันขึ้นมาใหม่เลยครับ )
2.ตอนนี้สนใจในด้านของ data analysis, data science เช่นกัน แต่ยังไม่มีหัวข้อ topic อยู่ในใจ มีใครสามารถเสนอหัวข้อที่มันเกี่ยวกับ business, economic หรือ finance ให้ได้ไหมครับ
นอกจากคำถามข้างต้น มีใครสามารถแนะนำอะไรผม แนะนำได้เพิ่มเติมเลยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่