เพิ่ม Ram หรือ ซื้อใหม่ ??

คอมพิวเตอร์แบบแล็ปท็อปของเราใช้มาได้เกือบ 5 ปีแล้ว สเปกคือ Intel core i5-4210U HDD แรมอยู่ที่ 4 GB
เราซื้อคอมมาตั้งแต่ม.ปลาย และปัจจุบันเรียนคอมพิวเตอร์อยู่
ตอนเรียนปี1-2มันก็ไม่ค่อยได้อะไรมากมาย ถึงประมวลผมช้าหน่อยก็รอได้
แต่พอขึ้นปี3 รู้สึกเราใช้มันลง VM บ้างอะไรบ้างช้าชนิดนั่งกินข้ามอิ่มแล้วก็ยังลงไม่เสร็จเลย
เพื่อนแนะนำให้ไปเพิ่มแรม กับเปลี่ยนเป็น SSD เราไม่เคยไปเพิ่มเลยไม่มั่นใจว่ามันจะคุ้มกันหรือเปล่า
ถ้าเทียบกับการซื้อเครื่องใหม่เลย ขอคำแนะนำด้วยนะคะ *ขอขอบคุณผู้ตอบล่วงหน้านะคะ*
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่