ลูกกินยาก ฝึกลูกเก่ง ให้ลูกเรียนทำอาหาร เข้าครัว เชฟกระทะเหล็ก กันค่ะ

เป็น Single Mom ค่ะ  มีนางฟ้าตัวน้อยชื่อ " น้องลำพู"  ตอนนี้อายุ 3.6 เดือนแล้ว
ได้ข้อมูลดีๆการเลี้ยงลูกจากคุณยาย เพื่อนๆ และ สังคมออนไลน์ค่ะ
 อยากแชร์และบันทึกเรื่องราว ประสบการณ์ การเลี้ยงลูกในมุมต่างๆ ค่ะ

ช่วงนี้ปิดเทอมหากิจกรรมให้ลูกทำ วนไปค่ะ...   
ชวนลูกเข้าครัว ทำอาหาร ทำขนม นอกจากจะเป็นเรื่องที่ทำให้เด็กๆสนุกแล้ว 
ยังฝึกพัฒนาการ เสริมสร้างทักษะด้านต่างๆให้ลูกหลายอย่าง จนคาดไม่ถึงเชียว

เลยพาน้องลำพูไปสนุกกับการทำ Banoffee Pie  บานอฟฟี่พาย 
ที่ โรงเรียนสอนทำอาหาร Food Player  มาค่ะ...

https://www.youtube.com/watch?v=K8ibjujtyJ8
( เนื้อหา Clip  ไม่ได้รับจ้างมานะคะ ^_^ )

ประโยชน์ขอการให้ลูกเรียนทำอาหาร
1.ฝึกกล้ามเนื้อมัดเล็ก
2. ฝึกพัฒนาด้านการประสานงานระหว่างตาและมือ
3. กระตุ้นการเรียนรู้ของประสาทสัมผัสต่างๆ  
4. ฝึกสมาธิ เพราะต้องจดจ่อกับสิ่งที่ทำ  ขั้นตอนการทำ  

ประโยชน์ขอการให้ลูกเรียนทำอาหาร (ต่อ)
5. ประโยชน์ขอการให้ลูกเรียนทำอาหาร
6. รู้จักและเรียนรู้คำใหม่ๆ ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ 
7. ช่วยเสริมสร้างทักษะด้านการฟัง 
8. พัฒนาการด้านอารมณ์และจิตใจที่ดี  

ประโยชน์ขอการให้ลูกเรียนทำอาหาร (ต่อ)
9. เรียนรู้เรื่องวิทยาศาสตร์เบื้องต้น
10.แก้ปัญหาการกินยาก
11. สอนเรื่องความสะอาด
12. มีความภาคภูมิใจ

ที่นี่มีบรรยากาศอบอุ่นและน่ารักมากค่ะ   แอบลุ้นว่า  " น้องลำพู " กับการทำขนม  บานอฟฟี่ พาย จะเป็นยังไงมากค่ะ ^_^ 
หลังสังเกตการณ์จากที่ทดลองเรียนแล้ว  เลยถามน้องลำพูว่า "สนุกมั้ย อยากเรียนอีกมั้ยจ๊ะ " 
สาวน้อยบอกว่า สนุกมากึ่ะ อยากมาอีก.... หาตังค์วนไปสิคะ!!!! 

อยากให้ลูกของเราโตไป มีมากกว่าความฉลาด 
ไปพร้อมกับมีเวลาคุณภาพกับพ่อและแม่ค่ะ 
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่