เด็กที่ไม่ยอมเรียนหนังสือและไม่ยอมทำงาน คืออยู่เฉยๆ

เป็นเรื่องของคนอื่นนะคะ แต่อยากรู้ว่าคนทั่วไปมี

ความคิดเห็นอย่างไร ลูกเพื่อนค่ะ เป็นลูกสาว

นางมีแฟนตั้งแต่สมัยเรียน ม.3 ได้ แต่เห็นในเฟสก็

เปลี่ยนแฟนมาหลายคนแต่ประเด็นคือ พอจบ

ปวช.แล้วก็ไม่เรียนต่อไปอยู่กับแฟน อาศัยเงินแฟน

บ้างเงินแม่บ้างก็เห็นแม่เค้ากลุ้มใจมาหลายปี จนปลง

ว่าลูกไม่เรียนต่อใดๆทั้งสิ้น เอาแต่อยู่กับแฟน

งานการไม่เคยทำจนสุดท้าย แม่เค้าก็ห้ามอะไรไม่ได้

ปล่อยไปตามยถากรรม แต่ถ้าไม่มีตัง นานๆก็มาขอ

แม่ คือ ดิฉันเนียะ เคยลองไม่ทำงานนะ อยู่บ้านแล้ว

เบื่อมากๆ มากแบบจิตตก ไม่รู้ใครเคยเป็นมั่ง อยากรู้

ข้อนี้ การที่อยู่แต่ในห้องไม่ทำงาน ไม่ค่อยออกไป

ไหน มันไม่เบื่อหรอคะ ทำไมบางคนอยู่ได้เห็นน้องคน

นี้อยู่สภาพแบบนี้ มาหลายปีมากแล้วทำไมเด็กบาง

คนมีเงินเรียน แต่ไม่ยอมเรียนทั้งๆที่เด็กบางคนดิ้นรน

มากกว่าจะได้เรียน ทำไม ไม่คิดว่าวันนึงแฟนจะทิ้ง

บ้างมั้ยแล้วมันจะยังไงต่อ อยากรู้ว่าเค้าคิดอะไรกัน

อยู่ 

อีกเคสก็มีนะคะ เห็นเพื่อนบางคน เกาะผัวกินมา

เป็นสิบปี คือหลังจากคลอดลูกแล้วไม่ทำงานอีกเรย

จนกระทั่งวันนี้ เห็นเลิกขอตังผัวไปขอตังลูก จนลูก

เอือมระอาแต่ก็ต้องให้ เราเป็นคนนึงที่อยู่เฉยๆไม่ได้

และไม่ชอบขอตังใครเราอยากรู้ว่ารอบๆข้างๆเพื่อน

ชาวพันทิพย์มีอะไรแบบนี้มั้ย ไม่ทำงาน อยู่แบบนี้ได้

อยู่แบบชอบขอตังคนในครอบครัว ทำไมพวกเค้าไม่

กลัวอนาคตไม่อายลูก อายพ่อแม่ เค้ามีชีวิตแบบ

ชิวกันแบบนี้เค้าคิดอะไรกันอยู่ เพื่อนๆชาวพันทิพย์มี

ใครเจอแนวนี้มั้ย ช่วยแชร์ หรือ ออกความคิดเห็น

หน่อยนะเราอยากอ่าน หรือมันเป็นเรื่องปกติเฉพาะ

บุคคล ที่ไม่กลัวอนาคตคะ😮

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่