ตามหาผู้เสียหาย หรือใครเคยสั่งซื้อของจากร้านค้าในไอจีร้านนี้บ้างคะ

สวัสดีค่ะ มีเรื่องอยากขอความช่วยเหลือและเือนภัยเพื่อน ๆ ทุกคนค่ะ
เนื่องจากน้องของเราได้ไปสั่งซื้อสินค้าจากร้านนี้ใน IG ชื่อร้าน shopppiinggphoe88
เป็น Apple watch ราคาที่ร้านลงขายคือ 7,000 บาท 

ก็โอนเงินไปปกติ แต่ที่ไม่ปกติคือ บช. ที่ร้านให้โอนเงินไปคือ บช. ทรูมันนี่วอลเลต 
ซึ่งตอนนั้นน้องก็ไม่ได้เอะใจอะไร ก็โอนเงินให้ร้านปกติ
พอถึงเวลานัดจะส่งของ ขอเลขแทร็คไป ร้านก็คือตอบกลับมาแบบนี้....

หืมมมม...อะไร ให้เข้าใจอะไรหรอ งงมากแม่
นี่แหล่ะค่ะ แววมันเริ่มมาแล้ว 
แล้วคือหลังจากนี้ก็เถียงกันรัว ๆ มาก เพราะด้วยความอยากได้เงินคืน ทั้งโมโหด้วย  

ขอเซ็นเซอร์คำหยาบหน่อยนะคะ 
หลักจากที่เค้าบล๊อกเราไปเราก็ให้น้องไปแจ้งความ แคปแชททุกอย่างไว้
แล้วก็แจ้งไปทางทรู เพราะตอนนี้ร้านปิดไอจีเป็นไพรเวทไปแล้ว
เราก็เริ่มหาข้อมูลจากที่น้องส่งมาให้เรา พบว่าบัญชีทรูมันนี่มีชื่อที่โอนไปอยู่ เราเลยหาจากชื่อตรงนั้น
พบว่าเป็น บช. ของเด็กคนนึง เราก็เลย เอ้อ เนี่ยแหล่ะ เจอแล้วเว้ย จะโกงใช่มั้ย ได้!!
น้องเราเลยทักไปหา ก่อนจะพบว่า.. น้องคนนี้คือโดนแอบอ้างชื่อไปเปิด บช. ทรูมันนี่วอลเลต
เพราะตัวน้องเคยส่งบัตรประชาชนของตัวเองไปผ่อนโทรศัพท์กับร้านนี้ แล้วก็โดนโกงเหมือนกัน ยอดประมาณ 6,000 บาท
อ้าว เรื่องมันชักยุ่งขึ้นมาแล้ว น้องบอกว่า น้องส่งบัตรไปทั้งด้านหน้าและด้านหลังเลยค่ะ เค้าเลยเอาไปยืนยันตัวตนได้
หนูก็พึ่งไปแจ้งความมาเหมือนกัน โห นี่มันอิโจรมืออาชีพชัด ๆ แล้ว 
เหมือนกลับมาหาทางใหม่เลยค่ะ ตอนแรกที่กะว่าจะเจอแล้ว 
เราคิดว่าผู้เสียหายน่าจะเยอะเหมือนกัน เพราะตอนนี้นางเปลี่ยนชื่อร้านใหม่แล้ว เป็น shopphoneapple88

แล้วพอเราลองค้นดูก็พบว่านางไปจุ๊บรูปมาจากร้านในเฟสบุ๊ค แล้วเอามาลงว่าเป็นของร้านตัวเองงี้
โหไปสุดมากค่ะ เราไม่รู้ว่าเค้ามีหน้าร้านจริงมั้ย แต่คือเค้าท้ามากเลยว่าให้เราแจ้ง เอ๊อออ กุจะแจ้ง ๆ 
แล้วคือน้องเราส่งเรื่องให้ทางทรูตั้งแต่วันที่ 9 ตุลาคม จนตอนนี้วันที่ 15 เข้าไปแล้วยังไม่ได้เรื่องว่าอะไรยังไงบ้าง
ป่านนี้โจรมันไปหลอกได้อีกหลายคนแล้วมั้งคะ คือใจเย็นมากๆๆๆ มากถึงมากที่สุด 
เงิน 7,000 บาทคือเยอะนะคะ ส่วนหนึ่งคือความผิดของทางเราที่ไม่รอบคอบตรวจสอบให้ดีก่อนเลยเป็นแบบนี้
เลยอยากทราบว่ามีใครที่เคยโดนคน ๆ นี้ทำแบบนี้เหมือนทางเราบ้าง แล้วคือต้องทำยังไงต่อดี ตอนนี้คืองงมากค่ะ
ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ ที่สละเวลามาอ่าน เหนื่อยมากจริง ๆ ค่ะ เจอคนหากินง่าย ๆ แบบนี้ 

เพี้ยนสะอื้นเพี้ยนสะอื้นเพี้ยนสะอื้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่