หม้อทอดไร้น้ำมัน philip VS smart home

สอบถามคนที่เคยใช้ หม้อทอดไร้น้ำมันของ philip และ smart home ค่ะ
ด้วยราคาที่ต่างกันมาก อยากทราบว่าถ้าทำอาหารคนเดียว (ไม่เน้นหม้อใหญ่)
ทำความสะอาดง่าย ที่สำคัญคือ อัตราการรีดน้ำมันออกจากตัวเนื้อสัตว์
มีความต่างกันมากไหมคะ?

ขอบคุณมากค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อค่ะ

ชอบความเบาของ smarthome
(แหงสิ วัสดุเครื่องก็ตามราคา 555)
ถือว่าไม่แย่นะคะ ทำหมูกรอบก็รีดน้ำมันออกมาได้เยอะมากค่ะ

ข้อเสียของ smarthome ที่เจอ นอกจากเล็กไปหน่อย (เหมาะกับ 1-2 คนค่ะ)
ก็คงเป็นพื้นที่รองน้ำมันเวลาทอดค่ะ คือตะแกรงมันสูงจากก้นหม้อนิดเดียวเอง เราทอดหมูกรอบค่ะ  เลยต้องเทน้ำมันออกมาก่อนรอบนึง เพราะถ้าไม่เท มันจะท่วมตะแกรงค่ะ (เพิ่งซื้อมา 2 วัน แต่ใช้งานหลายรอบค่ะ น่าจะสัก 8 รอบได้  เลยยังไม่เจอข้อเสียอะไรมาหนัก)

ส่วนฟิลิปส์ ใหญ่กว่า จุของได้เยอะ รู้สึกถึงความคงทนกว่า
ข้อเสียคือ เรารู้สึกว่าตะแกรงรองอาหารของ ฟิลิปส์มันจะล้างยากกว่าค่ะ ใช้สกอตไบรท์ล้างแล้วมันชอบติดกับลวดของตะแกรงค่ะ
อ้อ เครื่องหนักมาก ยกมือเดียวไม่ได้ ทำให้เราหงายเครื่องเพื่อเช็ดขดลวดด้านบนได้ลำบากกว่า smarthome ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่