ขับ 80 โดนจับความเร็ว

กระทู้คำถาม
เส้นต่างจังหวัด ลงจากเขาพับผ้า มุ่งหน้าเข้าสู่ จ.ตรัง ขับด้วยความเร็ว 80 แต่โดนเรียกปรับ เพราะขับเกิน 50 ก็คงต้องไปจ่ายค่าปรับแหละครับ แต่สงสัยว่ามีใครโดนแบบนี้บ้างครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
....โดนทุกคันครับ  ไม่มีใครจะรอดไปได้  ขนาดจุดที่กล้องอยู่ปล่อยให้รถไหลลงไปเองก็ยังความเร็วเกินครับ..
   บนเขาตรงศาลาเขตแดนพัทลุง-ตรัง จะมีป้ายบอกจกัดความเร็วอยู่บนถนนข้างบนว่าง."จำกัดความเร็ว50"...ก็เข้าใจนะว่าหวังดีเพื่อลดอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นบ่อยตรงลงเขา2โค้งสุดท้ายบ่อยมาก  แต่ก็ไม่น่าจะถือเอาสาเหตุนี้เป็นจุดเอากล้องจับความเร็วไปยิงความเร็วของรถทุกๆคันที่ขับผ่าน  เกือบทุกๆคนก็จะเข้าใจโดยอัตโนมัติว่าถ้าขับไม่เกิน90ก็จะไม่โดนเรื่องจับความเร็ว...ถ้าหน่วยงานที่เกี่ยวข้องมีความคิดเช่นนี้  ประชาชนที่ใช้เส้นทางจุดนี้ทุกๆคนที่ขับรถผ่าน24ชั่วโมงก็จะไม่มีใครรอดจากการโดนใบสั่งได้สักคน  เหตุการณ์จะเป็นเหมือนว่าหน่วยงานรัฐที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้หากินหารายได้จากภาวะจำยอมของหน่วยงานอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้  
     ในขณะเดียวกันเวลาหน่วยงานหลายๆหน่วยงานเวลาเดินทางไปไหนส่วนใหญ่ก็ใช้รถนำและส่วนใหญ่ก็ขับเร็วมากทั้งสิ้น..
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 4
พอเค้าจำกัดความเร็วเพื่อความปลอดภัยตามหลักวิชาการ  ก็หาว่าหากินหารายได้

พอเกิดอุบัติเหตุ ก็ด่ารัฐ ว่าทำไมไม่ลดอุบัติเหตุโดยเข้มงวดเรื่องความเร็ว

จะเอายังไงกันครับคนไทย

ป.ล. ไม่ได้ว่า จขกท นะครับ เพราะบอกแล้วว่าผิดก็ไปจ่ายค่าปรับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่