การถอนเงินจากบัญชีสลากออมสิน ใครเข้าใจเงื่อนใครบอกทีค่ะ

สลากออมสินนี้ที่บอกว่า ฝากครบกี่เดือนๆ ได้ดอกเบี้ยเท่านั้นเท่านี้ หมายความว่าห้ามถอนหรอคะ ?  ห้ามถอนนี้คือเงินที่เราลงทุนซื้อสลากไป หรือว่าเงินในบัญชีทั้งหมดคะ ? ถ้าเราถอนเงินในบัญชีบ้างเเล้วมีผลต่อสลากไหมคะ รบกวนผู้รู้ตอบทีนคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
1. สลากไม่ได้ห้ามถอนครับ สามารถถอนสลากกลับมาเป็นเงินได้ทุกเมื่อ

2. บัญชีเงินฝาก(เผื่อเรียก)ก็ไม่ได้ห้ามถอน สามารถถอนเงินได้ทุกเมื่อ ไม่ได้เกี่ยวกับการซื้อสลาก

3. ดอกเบี้ยคือเงินที่ธนาคารจ่ายเพิ่มให้เราฟรีๆเมื่อมีการถอนสลาก โดยจะคำนวณดอกเบี้ยให้ตามระยะเวลาที่เราฝากสลากไว้

4. ฝากไม่ถึง 3 เดือน สามารถถอนกลับมาเป็นเงินได้ตามปกติ แต่จะไม่ได้ดอกเบี้ย

5. "บัญชีสลาก" กับ "บัญชีเงินฝาก" จะแยกส่วนกัน เงินฝากก็อยู่ส่วนเงินฝาก เงินสลากก็อยู่ส่วนเงินสลาก การคำนวณดอกเบี้ยก็ใช้คนละเงื่อนไขกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่