1-way ANOVA คำนวน sample size อย่างไรครับ

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังจะทำวิจัยที่ต้องการใช้สถิติ 1 way anova
โดยกำหนดให้มี 3 group

และได้ลองปรึกษากับนักสถิติของภาควิชา ได้แนะนำให้ใช้โปรแกรม g power คำนวน(ซึ่งนักสถิติทางภาคไม่เชียวชาญด้าน anova นัก)

ผมมาลองใช้โปรแกรมแล้วยังสงสัยว่า

1. ในช่องที่วงสีแดงไว้ของโปรแกรมต้องกรอกอย่างไร

2. Effect size ควรเลือกเป็น small(0.1) medium(0.25) large(0.4) ใช้วิธีคิดอย่างไร

3. ผมจะหา variance explained by effect, variance within group, partial n2 ได้อย่างไรถ้า paper ยังไม่ได้ทำ

4. มีวิธีอื่นไหมครับนอกจากโปรแกรมนี้ ที่สามารถหา sample size ที่เหมาะสมได้ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่