Magnetic contactor และ Relay

ผมมีความต้องการควบคุมปั้มน้ำผ่าน WIFI โดยใช้อุปกรณ์ Sonoff ซึ่ง Sonoff ตัวนี้ (รุ่น POW R2) มีสเปคค่ากระแสสูงสุดเป็น 15A และปั้มที่ต้องการควบคุมเป็น 1.5 แรงม้า หรือ ประมาณ 1125 วัตต์ เท่าที่พูดคุยกับช่างหลายๆคน เค้าบอกว่าตอนสตาร์ตปั้มจะมีค่ากระแสสูง 3 เท่าของสเปคที่เขียนไว้ ผมเลยคำนวณว่าปั้มจะใช้กระแส 1125/220=5.111A ถ้ามันดีดไปที่ 3 เท่าก็จะเกิน 15A แน่นอน ดังนั้นอุปกรณ์ Sonoff ผมก็อาจจะไหม้ได้ หรือไม่ก็มีอายุไม่นาน

ช่างแนะนำว่าให้ติด Magetic หรือ Relay ผมไม่เข้าใจการทำงานของสองตัวนี้ว่าเป็นอย่างไร และใช้ตัวไหนดี ต่อยังไง รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ถ้าดีช่วยเขียนวงจรมาด้วยก็ได้ครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้ามากนัก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่