สอบถามเรื่องค่า F ของกล้องฟิล์ม

ตามหัวข้อเลยครับพอดีเพิ่งหัดเล่นกล้อง ไปดู,อ่านมาจากหลายๆรีวิวหลายๆเว็บ รู้สึกว่าไม่ค่อยเข้าใจเลยเรื่องการถ่ายตอน กลางวัน,กลางคืน ค่ารับแสงต้องเปิดเท่าไหร่ อะไรยังไง ตามที่ผมเข้าใจหากถ่ายตอนกลางคืนที่ไม่ค่อยมีแสงควรประบค่า F ที่ 5.6-16หรือถ่ายตอนกลางวันควรปรับที่ 1.8-5.6 ผมเข้าใจถูกหรือป่าว (ที่ผมยกตัวอย่างอาจจะไม่ถูกนะครับ อาจจะขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลว่าจะประยุกต์ใช้แบบไหน) รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ(ขอเป็นภาษาชาวบ้านนะครับ) ขอบคุณครับ

ปล.ส่วนตัวใช้ OLYMPUS OM-10/50mm 1.8 ครับ ส่วนมากใช้โหมด A ปรับแค่โฟกัส,ค่าF อย่างเดียว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่