Pcx 2018 มีอาการบิดแล้ววูบ เกิดจากสาเหตุอะไร นอกจากเซ็นเซอร์ลิ้นเร่ง

ขอคำแนะนำจากช่าง หรือคนที่ทำรถมาเป็นระยะเวลานาน หรือคนที่เคยเป็นอาการนี้หน่อยครับ
คือ รถของผม pcx2018 มีอาการบิดหมดปลอกแล้ววูบสัก1-3 วิ แล้วพุ่งไปเลย อาการเหมือนรอรอบหรือน้ำมันลงไม่ทัน แต่ถ้าขับปกตอค่อยๆเร่งขึ้นจะขับปกติครับ แต่ถ้าช่วงแซงบิดหมดปลอกวูบ (บางทีนะครับช่วงความเร็วเยอะไม่ค่อยวูบ) เป็นมาหลายเดือนแล้วครับ แก้ตรงนู้นตรงนี้ตรงนั้นจนหมดหนทางแล้ว 
สาเหตุหลักๆที่ช่างบอกกันมาหลายคนที่ผมเอาไปให้เขาซ่อมมาแล้วก็ไม่หาย 
1.ปลั๊กเซ็นเซอร์ลิ้นเร่งรวน (ผมเปลี่ยนใหม่หมดเลยลิ้นใหม่ทั้งชุดก็ไม่หาย)
2.หัวเทียน (ไม่หายเช่นกันผมใส่หัวเทียนเข็มNGK)
3.น๊อตรงคอหรีดหลวมทำให้อากาศเข้าไปปล้วทำให้เกิดอาการน้ำมันท่วม (ผมต๊าบเกียวใหม่เลยไม่หาย)
4.ลองใส่กล่องแต่งแล้วจูนน้ำมันดู (ผมเบิกกล่องใหม่เกือบ 5 พัน จูนระบบน้ำมันอะไรหมด สรุปว่าจูนยังไงก็วูบอยู่ดีและจูนน้ำมันไม่เห็นผล)
5.มาคแคมไม่ตรง แต่รถผมสตาทติดขับปกติ(ช่างอีกคนบอกถ้ามาคไม่ตรงรถจะสตาทไม่ติด)
6.กล่องหลักรวน (ช่างอีกคนบอกถ้ารวนคือพังเลยรถจะสตาทไม่ติดแต่รถผมสตาทติดแสดงว่าไม่รวน)
7.องศาแคมไม่ได้ ต้องถอดเปลี่ยนแคมเซ็ตฝาใหม่ (อันนี้ยังไม่ลองทำไม่แน่ใจว่าทำแล้วจะหายรึป่าวเพราะค่าใช้จ่ายในการทำเยอะ)
ปล.ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ รถผมลูกเดิมข้างโอเพ่นแคมฝา กล่องแต่งหนึ่งใบ (รถผมแต่น้องแต่ง)
#ใครพอจะรู้สาเหตุแนะนำหน่อยนะครับผมหมดหนทางแล้วจริงๆ 
#กลัวเข้า 0 จะเจอค่าใช้จ่ายเยอะเกินงบครับผมอยากทราบแค่วิธีสาเหตุที่วูบแล้วจะให้น้องนำไปแก้ให้ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่