โดนเอาของเหลวที่โหลดใต้ท้องเครื่องทิ้ง

สวัสดีค่ะ เหตุการณ์นี้ผ่านมาสองเดือนแล้ว
พอดีนั่งอ่านกระทู้เลยนึกขึ้นได้ว่าจะมาลองถามในพันทิปดูเพราะหาในเน็ตเท่าไหร่ก็ไม่เจอค่ะ

เมื่อปลายเดือนสิงหา เที่ยวบินออกจากสนามบินเชียงใหม่
มีการตรวจกระเป๋าตั้งแต่ประตูสนามบิน (ปกติต้องเข้าไปเช็คอินก่อน ไม่เคยมาสนามบินนี้ งงเหมือนกันค่ะ)
แล้วจู่ๆเจ้าหน้าที่ก็เรียกให้เปิดกระเป๋า (เตรียมมาโหลดใต้ท้องเครื่องนะคะ บอกก่อน) บอกว่าสเปรย์ฉีดผม(ของแฟน) ปริมาณเกิน500มล. เอาขึ้นเครื่องไม่ได้ค่ะ
เราเลยบอกว่าอ๋ออันนี้โหลดค่ะ ไม่ได้จะถือใบนื้ขึ้นไปกับตัวด้วย
เขาก็บอกว่านั่นแหละค่ะ ไม่ได้ เพราะเกิน500ml (ย้ำเลขนี้บ่อยมากๆ) พร้อมกับไปเรียกพนักงานอีกคนมายืนยัน

เราสองคนยืนงง เพราะภายในเดือนนั้นเอง เราบินไปหลายที่มาก (ตะลอนเที่ยวค่ะ55) แล้วแฟนก็เอาสเปรย์นี้พกใส่กระเป๋าไปตลอด บินจากยุโรป ไปตะวันออกกลาง ไปญี่ปุ่น ไทย ทั้งหมดในห่างกันแค่1-2อาทิตย์ ก็งงว่ากฎเปลี่ยนหรอ แต่ทำไมเร็ว555

เราพยายามมองหาที่ป้าย ก็ไม่มีเลข 500ml ที่ว่าเลย แต่ขี้เกียจเถียงเพราะเหนื่อย แล้วสเปรย์ก็ไม่แพง กลับบ้านไปค่อยซื้อใหม่ก็ได้ เราเลยเอาทิ้งไป สงสารแต่แฟนที่อดหล่อเลยสมน้ำหน้า5555

อยากถามว่ากฎที่ห้ามโหลดสเปรย์ที่มีขนาดเกิน500ml มีจริงไหมคะ ถ้ามีขอดูได้ไหมคะ จะได้หายสงสัย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

* เที่ยวบินภายในประเทศ โดยสารการบินแอร์เอเชียค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่