แต่งงานกับฝรั่งอเมริกา มีสินสอดทองหมั้นกันไหมคะ ถ้ามี ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

สวัสดีค่ะ เราพึ่งมาอเมริกาและไม่รู้ขนบธรรมเนียมอะไรใดใดที่นี่เลยค่ะ เราเจอสามีและได้แต่งงาน สามีเป็นคนไทยที่เกิดอเมริกาค่ะ ก่อนแต่งงาน 1วัน เขาบอกธรรมเนียมที่อเมริกาฝั่งครอบครัวผู้หญิงจะออกค่าจัดงานแต่งทั้งหมด เราก็เฉยๆ เราก็งง พรุ่งนี้จะแต่งงานกันแล้ว ทำไมต้องมาพูดอะไรแบบนี้ สักพักแม่สามีก็มาพูดแบบนี้อีก จะให้เราคิดยังไง เราก็บอกว่าพ่อแม่เราอยู่ไทยค่าเงินไทยสู้ค่าเงินอเมริกาไม่ไหวหรอก ด้วยความที่เราปรี้ดแตกกะเรื่องที่เขาพูดมา เราเลยบอกแล้วทำไมคุณไม่แต่งงานกะหญิงฝรั่งละ เขาจะได้ออกค่าใช้จ่ายให้คุณทั้งหมด จะให้ช่วยอะไรบ้างทำไมผู้ใหญ่ฝ่ายคุณไม่พูดกับผู้ใหญ่ฝ่ายเราให้เคลียร์ตั้งแต่แรก ใครเคยเจอแบบนี้บ้างคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่