คัพเค้กมันม่วงเจเนื้อนุ่มๆ สูตรนึ่ง

สวัสดีค่ะวันนี้ม่ชวนทำเค้กมันม่วงนึ่งสูตรเจ  ไม่มีเตาอบก็ทำได้ค่ะแถมนุ่มข้ามวันเลยค่ะ  ใครชอบมันม่วงจัดไปค่ะ ปรับน้ำตาลอีกทีนะคะ
ไปดูส่วนผสมและวิธีทำกันค่ะ
มันม่วงนึ่งสุก 100 กรัม
แป้งเค้กกิเลนแดง 120 กรัม
กะทิ 100 มล.
เกลือป่น 1/4 ชช.
น้ำตาลทราย 80 กรัม
ผงฟู 1+1/2 ชช.
กลิ่นวานิลลา 1/4 ชช.
น้ำมันรำข้าว20มล.
......................................
วิธีทำ
1.เริ่มจากปั่นมันม่วงนึ่งสุก กะทิ เกลือป่นและน้ำตาลทราย กลิ่นวานิลลาจนเนียนละเอียด
2.ร่อนแป้งและผงฟู1รอบ
3.แบ่งแป้งผสมสามรอบตะล่อมแป้งจนละลายเข้ากัน จากนั้นพักแป้งไว้30นาที
4.เมื่อพักแป้งครบตามเวลาให้คนไล่ฟองอากาศ นำไปนึ่งหลังน้ำเดือดใช้ไฟแรงนึ่งนาน15-20นาทีหรือจนขนมสุกค่ะ
คลิปวิธีทำค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่