อยากเป็นนักโบราณคดีค่ะแต่อยากทราบข้อมูลต่างๆช่วยตอบหน่อยนะคะ^-^

ก่อนอื่นเลยเราขอบอกก่อนนะคะว่าเราอยู่ม.1ค่ะแต่เราไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับพวกเรียนมหาลัยเท่าไหร่ ผลการเรียนไม่แย่มากแต่ก็ไม่ดีมากค่ะ อยากเป็นนักโบราณคดีที่เกี่ยวกับต่างประเทศค่ะที่ชอบที่สุดเลยคืออียิปต์โบราณค่ะเช่นพีระมิด สุสานฟาโรห์ ประมาณนี้ค่ะ^-^ ตอบคำถามหน่อยนะคะ☺️
1)ต้องเรียนสายอะไรคะ คะแนนเป็นยังไง
2)เราก็ไปศึกษามาบ้างค่ะเลยพอรู้ว่าต้องเรียนมหาลัยอะไร คณะไหน แต่เราเห็นว่าคณะโบราณคดี ม.ศิลปากร จะมีให้เลือก 4ภาควิชา(เราไม่แน่ใจนะคะ😅)ต้องเลือกภาคไหนคะที่เกี่ยวกับพวกอียิปต์โบราณ
3)พอเรียนจบสามารถทำงานอะไรได้บ้าง
เราสงสัยประมาณนี้ค่ะ
ปล.1อันนี้คือคณะที่เราอยากเรียนเพราะความชอบและสนใจค่ะตอนนี้ก็ศึกษาเรื่องอียิปต์โบราณอยู่ด้วยตัวเองค่ะ=-=
ปล.2 ถ้าเอาตามความถนัดเราคือการวาดรูปและดนตรีไทยค่ะแต่เราไม่ได้วาดรูปเก่งมากค่ะเราจะวาดได้แนวการ์ตูนค่ะ
*เราอาจจะถามมากไปขออภัยนะคะ กราบ1 กราบ2 กราบ3*
ถ้ามีอะไรแนะนำช่วยบอกหน่อยนะคะ😅
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview