เมื่อฉันเอาอุณหภูมิโลกของเราตั้งแต่ปีพ.ศ. 1543 มาแต่งเป็นเพลง

สวัสดีทุกคน

เคยสงสัยไหมว่าเมื่อ 1,000 ปีก่อน อากาศโดยเฉลี่ยของโลกเราเป็นอย่างไร ต่างจากปัจจุบันมากไหม เจ้าของกระทู้เป็นนักศึกษาปริญญาเอกที่ทำงานวิจัยเกี่ยวกับด้านภูมิอากาศพอดี ดังนั้นจึงอยากจะฝากวิดีโอนี้ให้ทุกคนดู

I turned the 1000-yr long global average temperature data into a song
<เมื่อฉันเอาอุณหภูมิโลกตั้งแต่ปีค.ศ.1000 (พ.ศ.1543) มาแต่งเพลง>
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เจ้าของกระทู้ได้นำสถิติข้อมูลอุณหภูมิเฉลี่ยของโลกเราจาก ฐานข้อมูลของ National Oceanic and Atmospheric Administration สหรัฐมาเปลี่ยนเป็นเพลงโดยใช้คณิตศาสตร์และคอมพิวเตอร์ เสียงสูงหมายถึงถึงอุณหภูมิสูง เสียงต่ำหมายถึงอุณหภูมิต่ำ เจ้าของกระทู้ได้เขียนเหตุการณ์ที่สำคัญที่เกิดขึ้นบนโลกเราในวิดีโอด้วย ซึ่งคุณเชื่อไหม บางเหตุการณ์เช่น อารยธรรม อาณาจักรล่มสลาย โรคระบาด ความแห้งแล้ว มันเกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนแปลงของอากาศฉับพลันด้วย! เอาละ ไปฟังกันเลย!

นอกจากนี้ เจ้าของกระทู้เพิ่งสร้างเพจในเฟสบุ้ค (Climate Science Thailand) เพื่อโพสเนื้อหาเกี่ยวข้องกับวิทยาศาสตร์ภูมิอากาศและโลกซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยได้เรียนในโรงเรียน เราเน้นให้ความรู้ เหตุผลและความเข้าใจ ถ้าหากใครที่อยากรู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์โลกของเราอย่าลืมกดติดตามเพจนะคะ ขอบคุณค่ะ ยิ้ม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่