[SR] [Review] เสริมคางทุกขั้นตอนแบบละเอียด ไม่ต้องบินไปถึงเกาหลีก็สวยได้!

สวัสดีค่า ก่อนอื่นเลยเราขอแนะนำตัวก่อนนะคะ เราชื่อป๋วยค่ะ อายุ 24 ปี 
เราตั้งกระทู้เป็นครั้งแรกเลยค่ะ ถ้าผิดถูกยังไงต้องขออภัยด้วยนะคะ

เราจะมารีวิวประสบการณ์การทำศัลยกรรมคางครั้งแรกของเราแบบละเอียดยิบเลยค่ะ 
เผื่อให้คนที่กำลังตัดสินใจว่าจะทำดีไหมตัดสินใจง่ายขึ้นนะคะ ^^

ก่อนอื่นเลยต้องบอกว่าเราเสริมจมูกมาก่อนที่จะเสริมคาง สาเหตุหลักๆเลยที่เราตัดสินใจทำศัลยกรรม 
ก็เพราะว่าอยากสวยค่ะ อยากสวยขึ้น ตอนแรกไม่กล้าทำเลยค่ะ เป็นคนขี้กลัวมาก กลัวเจ็บ กลัวเลือด กลัวเข็ม!! 
แต่ด้วยความอยากสวยค่ะ อกหัก!! โดนทิ้ง!! โดนเท!! เลยเลยคิดว่าอยากเปลี่ยนแปลงตัวเองให้ดูดีขึ้น เลยตัดสินใจขึ้นเขียงเลยค๊า 

แต่เดิมเนี้ย ก็เป็นเด็กธรรมดาๆคนหนึ่งค่ะ ที่ชอบถ่ายรูปเป็นชีวิตจิตใจ ชอบเซลฟี่ เป็นคนหน้ากลมมาก 
เวลาถ่ายรูปออกมาดั้งก็จะแหม่มๆหน่อยๆ เลยตัดสินใจเสริมจมูกก่อน ซึ่งหลังจากที่เสริมจมูกมาหน้าเปลี่ยนเลยค่ะ 
เวลาถ่ายรูปหน้าดูมีมิติขึ้น แต่อย่างที่บอกตอนแรกค่ะ เราเป็นคนหน้ากลมมาก เวลาไปถ่ายงานเจอกล้องโปรฯหน้าจะบวมมาก กลมมาก
เลยลองจับเนื้อคางตัวเองยืดดูค่ะ เอ้า!! มีคางสักนิดก็ดูดีขึ้นนะ เลยตัดสินใจเสริมคางเพิ่มเลย เพื่อให้หน้าดูมีมิติ หน้าเรียว ดูวีเชฟมากขึ้นค่ะ
ซึ่งทั้งจมูกและคางเราทำที่ WE Clinic ทั้งคู่เลยค่ะ 

มาดูรูปก่อนที่เราจะทำศัลยกรรมทุกอย่างเลยยยย

ส่วนนี้คือรูป before / after แบบชัดๆไปเลยว่าทำจมูกกับทำคางมาแล้วหน้าเราเปลี่ยนไปขนาดไหน!!

ที่เราตัดสินใจเลือกเสริมคางที่ WE Clinic เพราะเราเสริมจมูกที่นี่มาก่อน ตอนแรกก็ลังเลค่ะ 
ยังแอบกล้าๆ กลัวๆอยู่ แต่พอได้ลองเข้าไปปรึกษากับคุณหมอแซมแล้ว คุณหมอใจดี สอบถามได้ทุกเรื่อง ทุกข้อสงสัยเลยค่ะ

เราสอบถามคุณหมอด้วยว่า แต่เดิมหน้าของเราเนี้ยมีเบี้ยวไหม เพราะเราอ่านเจอมาว่าถ้าโครงหน้าเราเบี้ยว 
คางที่เสริมมาก็อาจจะเบี้ยวได้ด้วย ซึ่งคุณหมอก็ให้คำแนะนำอย่างดี พร้อมทั้งอธิบายชัดเจนว่าเรามีเนื้อคางเยอะไหม 
เนื้อคางยืดได้ประมาณไหน รวมถึงรูปทรงที่ออกมาจะได้ประมาณไหนด้วย ที่จะไม่ฝืนธรรมชาติมากนักและเข้าโครงหน้าเราค่ะ

มาถึงเรื่องซิลิโคนคือเราถามคุณหมอเยอะมากเพราะทำทั้งทีเราไม่อยากแก้แล้ว คำตอบคือที่นี่เค้าจะใช้ซิลิโคนเกรดพรีเมี่ยมจากอเมริกาค่ะ 
จะเป็นซิลิโคนที่ขายาวกว่าซิลิโคนทั่วๆไป คุณหมอจะเหลาซิลิโคนให้เข้ากับรูปหน้าของเรา ซึ่งขายาวนี่แหละจะช่วยประสานระหว่างผิวกับกระดูกบริเวณคาง ทำให้เวลาเสริมคางออกมาแล้ว จะไม่มีรอยต่อ เนียนๆ ธรรมชาติ ไม่เป็นก้อน ไม่ย้อย ดูไม่โป๊ะค่ะ ซึ่งเราประทับใจที่คุณหมอเป็นคนพูดตรงๆ อธิบายชัดเจน ทำให้เราเชื่อใจคุณหมอว่าจะทำออกมาสวยธรรมชาติแบบที่เราอยากได้จริงๆ 

พอออกมาเราก็มาคุยกับพี่ๆพนักงานข้างนอก ทุกคนดูน่ารัก ใส่ใจคนไข้ดีมากๆเลย ค่าใช้จ่ายขึ้นอยู่กับแต่ละเคสๆไป และมีประกันให้ 1 ปี ซึ่งครอบคลุมหากมีความผิดปกติเกิดขึ้นกับคางเราจากความผิดพลาดของคลินิก เช่น ปวด อักเสบ เบี้ยว เอียง ทะลุ และจะมีการตรวจนัดเช็คกับคุณหมอแซมเลยทุกๆ 1 เดือน, 3 เดือน, และ 6 เดือน ทำให้เราสบายใจมากขึ้นเยอะเลยจองวันทำเลยค่า อยากจะสวยขึ้นเร็วๆ ^^ โดยช่วงก่อนถึงวันนัดผ่าตัด จะมีเจ้าหน้าที่โทรแจ้งล่วงหน้าด้วยค่ะ ว่าให้เริ่มงดทานอาหารอะไรบ้าง หรือต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง หรือว่าต้องไปถึงคลินิกเวลาประมาณไหนค่ะ หลักๆเลยก็คือก่อนการผ่าตัดอย่างน้อย 7 วันจะต้องเริ่มงดอาหารเสริม วิตามิน งดบุหรี่และแอลกอฮอล์ไปก่อนค่ะ 
 .
 .
.
มาถึงวันผ่าตัดคือตื่นเต้นมากก แอบกลัวนิดๆแต่ตัดสินใจว่าจะทำแล้วก็ต้องสู้ค่าา

พอเข้ามาที่คลินิกปุ๊ป ด้านหน้าเขาจะมีให้กรอกประวัติก่อนค่ะ ส่วนนี้ ถ้ามีแพ้ยา หรือต้องการใบรับรองแพทย์ ให้แจ้งเจ้าหน้าที่หน้าเคาท์เตอร์ได้เลยนะคะ เดินสำรวจดู คือคลินิกได้รับการรับรองปลอดภัยสะอาด ได้รางวัลเยอะเลยค่ะ มุมที่ชอบที่สุดน่าจะเป็นมุม มินิบาร์ค่ะ เป็นมุมที่อัดแน่นไปด้วย น้ำ ขนม ลูกอมต่างๆ ส่วนนี้คือสามารถหยิบทานได้ตามอัธยาศัยเลยค่ะ

มาถึงขั้นตอนการทำคางแล้วว

นั่งรอไปซักพัก พอถึงคิวเราเค้าก็จะเรียกไปเปลี่ยนชุดเตรียมผ่าตัดกันค่า หลังจากนั้นก็ให้เราล้างหน้าให้สะอาด เก็บผม ถอดเครื่องประดับทุกอย่างให้เรียบร้อย ซึ่งที่คลินิกจะมีอุปกรณ์สำหรับล้างหน้าเตรียมไว้ให้ค่ะ ไม่ต้องพกมาเองเลย ก่อนเข้าห้องผ่าตัด เราก็ถือโอกาสเซลฟี่มาด้วย

หลังจากเซลฟี่เก็บไว้ดูความเปลี่ยนแปลงแล้ว พี่ๆพนักงานที่ใส่ชุดเขียวจะพาเราไปถ่ายรูปก่อนทำการผ่าตัดไว้ค่ะ 
ซึ่งรูปให้ทางคลินิกถ่ายไปนี้ พี่แจ้งว่าเป็นรูปทางการแพทย์เท่านั้น ไม่ได้นำไปเผยแพร่ค่ะ เป็นรูปที่ใช้สำหรับบันทึกการรักษาและติดตามผลเท่านั้น

หลังจากนั้นจะเป็นขั้นตอนการผ่าตัดแล้วค่ะ พี่ๆพนักงานจะให้เรานอนรอบนเตียง พร้อมห่มผ้าอะไรเรียบร้อย คุณหมอก็เข้ามาชวนคุยไปเพลินๆค่ะ ตอนฉีดยาชา ส่วนตัวเราว่าไม่ค่อยเจ็บนะคะทนได้ หลังจากยาชาออกฤทธิ์แล้ว เราก็ไม่รู้สึกอะไรแล้วค่ะ พอใกล้เสร็จแล้วคุณหมอก็จะให้เราดูทรงก่อนเย็บแผล ซึ่งที่นี้จะเป็นแผลนอกค่ะ คุณหมอจะซ่อนแผลไว้ใต้คาง เล็กๆประมาณ 1 เซนฯ ข้อดีของแผลนอกก็คือดูแลรักษาง่าย ตำแหน่งการวางซิลิโคนจะแม่นยำกว่าค่ะ ซึ่งที่นี้จะเป็นเทคนิคแผลเล็ก ก็จะทำให้แทบมองไม่เห็นเลยค่ะ

หลังผ่าตัดเสร็จแล้ว คุณหมอก็ให้เจลประคบเย็นมาค่ะ สามารถเริ่มประคบได้เลย ช่วยไม่ให้บวม พี่ๆพนักงานจะเข้ามาสอนวิธีประคบ ว่าให้ประคบบริเวณ แก้มซ้าย แก้มขวาพอค่ะ ประคบอย่าให้โดนซิลิโคน

หลังจากนั้นเราก็ไปเปลี่ยนชุดกลับค่ะ พี่ๆพนักงานก็คอยดูแลเราอยู่ตลอดเลย ให้เรานั่งพักที่โซฟาสักพักก็เอายามาให้ จะมียาแก้ปวด, ยาแก้อักเสบ, ยาลดบวม พร้อมทั้งอธิบายวิธีการดูแลรักษาหลังเสริมคางตอนที่เราต้องพักฟื้นตัวอยู่ที่บ้าน หลักๆที่พี่ๆย้ำเลยคือ ต้องประคบเย็นบ่อยๆจะได้ไม่บวมมาก ห้ามกินของแสลง หมักดอง หน่อไม้ สุกๆดิบๆ แซลม่อนนี้ต้องงดเลยค่ะ ของชอบเลย งดบุหรี่และแอลกอฮอล งดอาหารทะเล อาหารกระป๋องด้วย งดอาหารเสริม ห้ามทานวิตามินด้วยนะคะ ซึ่งเราเองก็เพิ่งรู้ว่าวิตามินทำให้การสูบฉีดเลือดดี ทำให้เลือดไหลเวียนและนำไปสู่การบวมนั่นเอง ต้องงดไปก่อนเลยค่ะ 1 เดือนหลังศัลยกรรม หลังจากนั้นก็จะนัดวันเข้ามาตัดไหมตรวจเช็คปกติ กลับบ้านได้เลยย

หลังเสริมคางมาคืนแรกก็มีรู้สึกปวดๆตึงๆอยู่นิดหน่อยค่ะ พอกินยาแก้ปวดแล้วก็หายปวดเลย ตื่นเช้ามาไม่ปวดแล้วค่ะ สามารถอาบน้ำล้างหน้าแปรงฟันได้ปกติแต่ต้องระวังอย่าพึ่งให้แผลโดนน้ำจนกว่าจะตัดไหม เวลาแปรงฟันในช่วงแรกๆอาจจะค่อยๆใช้แปรง แปรงเบาๆก่อนค่ะ เพราะจะอ้าปากได้น้อยมาก เนื่องจากยังตึงๆผ้าดามอยู่ สามารถใช้แก้วน้ำช่วยเวลาบ้วนปากได้ เวลาล้างหน้าเราจะใช้คลีนซิ่งเช็ดหน้าค่ะ จะใช้สำลีชุบคลีนซิ่ง เช็ดบริเวณหน้า แต่จะเว้นช่วงคางที่มีผ้าดามอยู่ ซึ่งส่วนนี้จะต้องระวังมากๆ เพราะแผลห้ามโดนน้ำจนกว่าจะตัดไหมค่ะ 

อยากบอกว่าแอบไปเที่ยวทะเลด้วย ฝืนใจมากเลยค่ะ เพื่อนๆสั่งอาหารทะเลซีฟู๊ดมาจัดเต็มมาก ส่วนเราก็ได้แต่นั่งมอง กุ้ง หอย ปู ปลา หน้าละห้อยไปก่อน ยังกินไม่ได้ครบ 1 เดือนก่อนค่อยไปจัดใหม่ก็ได้ค่ะ ช่วงแรกๆก็งดไปก่อนเนอะ ฮึบๆ

ตัดไหม 7 วันค่ะ ครบ 1 อาทิตย์พอดี ไม่เจ็บเลยค่ะ ประทับใจมากเพราะถอดผ้าดามออกมาแล้วบวมน้อยมาก พี่ๆพนักงานแนะนำให้ประคบอุ่นต่อบ่อยๆค่ะ ซึ่งจะช่วยได้เยอะมากเลย แผลใต้คางเล็กมากค่ะมองหน้าตรงคือไม่เห็นเลย หลังตัดไหมแล้ว แผลสามารถโดนน้ำได้ ล้างหน้าได้ปกติแล้วค่ะ สามารถเริ่มทายาลบรอยได้เลยด้วยค่ะ ตอนแรกกังวลเพราะเป็นแผลผ่าตัดข้างนอกใต้คาง แต่ตอนนี้สบายใจแล้วค่ะ แต่งหน้าสวยจัดเต็มได้เล้ยย คือแผลเล็กมาก มากจริงๆค่ะ

อันนี้เป็นรูปหลังตัดไหมค่ะยังบวมอยู่หน่อยนึง รอให้เข้าที่ดีกว่านี้อีกหน่อยต้องประคบอุ่นเยอะเยอะไปก่อนค่ะ

อย่างที่บอกไว้ตอนแรก ที่นี้จะมีนัดเช็คทรงอยู่เสมอ พบครบ 1 เดือนแล้วเราก็เข้าไปเช็คทรงกับคุณหมอแซมตามบัตรนัดเลยค่ะ คุณหมอบอกว่าแผลแห้งดีแล้ว ไม่บวม ทรงเริ่มเข้าที่ดีค่ะ เราแอบถามคุณหมอด้วยว่า สามารถทานอาหารทะเลได้หรือยัง คุณหมอบอกว่าสามารถเริ่มทานได้แล้วค่ะ O.o แต่ให้เริ่มทานจากที่ปริมาณน้อยๆก่อน อย่าเพิ่งจัดเต็ม 1 เดือนแล้วสามารถออกกำลังกาย หรือทานอาหารเสริมได้ปกติแล้วค่ะ 

ดูรูปเปรียบเทียบชัดว่าคางเราสวยขึ้นแล้ว แต่ไม่โป๊ะนะคะ happy มากๆค่ะ ><

ส่วนนี่คือรูปปัจจุบันของเราค่า ประมาณ 2 เดือนแล้ว

ชอบทรงด้านข้างมากเลยย มีจมูกและมีคางแล้วค่ะๆ

ด้านหน้าก็ดีงามมากเลย หน้าไม่กลมเหมือนแต่ก่อน ถ่ายรูปสนุกเลยค่า

ความรู้สึกหลังจากทำคางจาก WE Clinic ก็คือแฮปปี้มากๆ รูปทรงคางสวยธรรมชาติ 
ไม่เป็นก้อน ไม่ย้อย ไม่มีรอยต่อ แผลเล็กนิดเดียว ถ่ายรูปสวยขึ้นมากค่ะ ตอนนี้เวลาไปถ่ายรูป หรือเจอกล้องโปร หน้าก็ไม่บานแล้วนะคะ วีเชฟขึ้น  
เพื่อนๆพี่ๆชมกันใหญ่ ชีวิตเปลี่ยนไปเยอะเลยค่ะ ไม่โดนเทแล้วนะคะ Lucky in game and lucky in love สุดๆไปเลยค่ะ

ยังไงถ้าใครสนใจที่จะทำคางก็สามารถเสิร์ชหา WE Clinic หรือ หมอแซม ได้เลยใน google นะคะ 
หรือจะแวะไปดูรีวิวต่างๆได้เลยในเพจ Facebook ของคลินิกได้เลยค่ะ >>

https://www.facebook.com/weclinicclub/
https://weclinicbkk.com/chin-surgery/

หรือถ้าใครมีคำถามสามารถสอบถามคอมเม้นหรือหลังไมค์มาได้เลยนะคะ ถ้าเรารู้จะตอบกลับให้เร็วที่สุดเลยค่า
ถ้าสนใจอยากพูดคุยหรือดูภาพรีวิวของเรา ก็สามารถเข้าไปโฟโลวไอจีกันได้ที่ IG : lollipoppuay
สำหรับวันนี้ เราขอจบรีวิวเท่านี้ก่อน ไว้เรามีอะไรเด็ดๆอยากจะรีวิวอีกจะรีบมาเลยยย วันนี้ไปก่อนนะค้า บ๊ายบายย
ชื่อสินค้า:   เสริมคาง
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - ได้รับสินค้าหรือบริการมาใช้รีวิวฟรี โดยไม่ต้องคืนสินค้าหรือบริการนั้น
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างแต่ได้รับผลประโยชน์อย่างอื่น เช่น บัตรกำนัล ค่าเดินทางตามจริง
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่