สอบถามเรื่องภาษีนำเข้าหนังสือค่ะ

ซื้อหนังสือจากเวบไซด์แห่งหนึ่งในมาเลเซีย มูลค่ารวมประมาณ 2,600 บาท จำนวน 14 เล่ม
หนังสือแต่ละเล่มราคาไม่แพงค่ะ ประมาณร้อย-สองร้อยบาท ทางเวบนำส่งมาทาง aramex 
วันนี้โทรไปที่ aramex เพราะเห็นว่าของถึงแล้ว มีการโดนเรียกเก็บภาษีนำเข้าและ VAT 
เราได้ลองค้นข้อมูลแล้วว่า หนังสือไม่มีการเสียภาษี หนังสือที่สั่งมาเป็นหนังสือตำราสอนทำอาหารค่ะ

ทักท้วงไปที่ aramex เขาแจ้งว่า ทางเวบไซด์เขียนมาว่าเป็น book ทำให้ไม่รู้ว่าเป็นตำรา
จึงต้องเสียภาษี 10% 

สอบถามค่ะ ว่าจริง  ๆ แล้วต้องเสียหรือค่ะ เราเห็นในกรมสรรพากรแจ้งไว้แบบนี้ค่ะ (ตามรูปแนบ)
และทีนี่ aramex จ่ายทุกอย่างไปแล้ว แล้วเพิ่งบอกเรา แบบนี้เราทำอะไรได้บ้างค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่