สอบถามเพื่อนๆเกี่ยวกับปัญหาไฟเครื่องทำน้ำอุ่นรั่วครับ

เมื่อคืนแฟนผมอาบน้ำที่ห้องน้ำชั้นสองของบ้าน บอกว่ารู้สึกเหมือนมีไฟดูดเบาๆเวลาจับฝักบัวอาบน้ำ ผมเลยลองเอาไขควงวัดไฟไปแตะตามสายฝักบัวและตัวฝักบัวอาบน้ำพบว่ามีกระแสไฟรั่วอ่อนๆ ผมลองสับ Breaker เครื่องทำน้ำอุ่นลงเพื่อตัดไฟแล้วก็ยังพบว่ายังมีไฟรั่วอยู่

เครื่องทำน้ำอุ่นเครื่องนี้ของผมใช้งานมาประมาณ 8 ปี เดินสายดินตามมาตรฐาน (สายสีเขียว ตามรูป)

ห้องน้ำชั้นล่างมีเครื่องทำน้ำอุ่นอีกเครื่องใช้แท่ง Ground ตัวเดียวกันแต่ตรวจสอบแล้วไม่พบปัญหาไฟรั่วที่เครื่องนี้

ขอรบกวนสอบถามเพื่อนๆที่ชำนาญด้านไฟฟ้าว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ผมสัณณิษฐานว่าเครื่องทำน้ำอุ่นชำรุดเลยเกิดไฟฟ้ารั่วใช่หรือไม่ครับ ทำไมเวลาผมตัด Breaker ไฟแล้ว ยังพบว่ามีกระแสไฟรั่วอยู่

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่