รบกวนสอบถามเรื่องการแพ้ซิลิโคนเสริมจมูกค่ะ (เครียดมาก)

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามเพื่อนๆที่เสริมจมูกหน่อยค่ะ 

ขอเท้าความก่อนค่ะ คือเราเสริมจมูกรอบแรกได้แค่ 1 เดือน ก็ต้องเอาออกเนื่องจากเกิดหนองตรงปากแผลข้างในจมูก (บริเวณใกล้กับแกนกลางที่กั้นระหว่างจมูกทั้งสองฝั่ง) ซึ่งกินยาฆ่าเชื้อแล้วก็ยังไม่หาย แล้วพักรักษาไป 2 ปีเต็มๆ 

1. ปัญหาคือ >>> เราเสริมจมูกรอบ 2 ได้แค่ 19 วัน ซึ่งวันนี้คือวันที่ 19 หลังจากล้างหน้าเสร็จ เราก็ใช้ไม้พันสำลีชุบน้ำเกลือเช็ดจมูก แต่ปรากกฏว่าเรารู้สึกเจ็บๆ ตรงปากแผลที่ผ่า เลยเอาไฟส่องดู พบว่ามันบวมแดง เหมือนมีตุ่มเหลืองๆเล็กๆบนนั้นด้วย ซึ่งคิดเอาเองว่าน่าจะเป็นหนองมั้งค่ะ แต่เรากินอาหารดี แทบไม่ออกไปเจอฝุ่นที่ไหนเลย ส่วนใหญ่อยู่ในบ้านตลอด หรือบางครั้งที่จำเป็นต้องออกไปไหนเราจะใส่หน้ากากตลอด
ตอนนี้เครียดมาก กังวลมาก กลัวจะต้องเอาออกอีกรอบ
2. ข้อสงสัย >>> แอบคิดว่าที่เกิดอาการแบบนี้เป็นเพราะ เราอาจต่อต้านซิลิโคนหรือเปล่า ??? เนื่องจากอาการบวมแดงนี้เกิดหลังจากที่ตัดไหมแล้ว และเวลาล่วงเลยมาถึงวันที่ 19 หลังจากผ่าตัด ซึ่งมันน่าจะเป็นปัญหาที่ร่างกายเรา ไม่น่าเกี่ยวกับการผ่าตัด

รบกวนเพื่อนๆ ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยนะคะ หรือแนะนำด้วยนะคะ เราเครียด เราไม่อยากเอาออกอีกค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่