ผมมือใหม่และกำลังอยากได้กล้อง ricoh gr มีคำถามว่าทำไมผมต้องซื้อกล้องตัวละสามหมื่น ในขณะที่มีมือถือที่ถ่ายรูปได้อยู่แล้ว

กระทู้สนทนา
คือขออนุญาตถามจริงๆ นะครับ ไม่ใช่กวน 
มือถือสมัยนี้มันถ่ายรูปได้ค่อนข้างโอเค แต่ผมอยากได้กลอ้ง เพราะรู้สึกว่ามัน น่าจะ ทำอะไรได้เยอะกว่า ซึ่งไม่แน่ใจจริงๆ หรอกว่าคิดถูกหรือป่าว กับเงินจำนวนสามหมื่นบาท 
มีอะไรที่ชัดๆ เลยบ้างว่ากล้องมือถือมันทำไม่ได้เหมอืนกล้องคอมแพคในเวลานี้
ขอคำชี้แนะหน่อยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่