ลืมแสดงสินค้ากับศุลกากรเพื่อรับสแตมป์ที่จะนำมาทำ tax refund แก้ไขสถานการณ์ยังไงได้บ้างคะ

สวัสดีค่ะ

เหตุการณ์นี้กำลังเกิดกับแฟนดิฉัน ณ ตอนนี้ที่สนามบินปูซาน ประเทศเกาหลีใต้ พอดีเขาซื้อสินค้าแบรนด์เนมมา 1 ชิ้น ซึ่งปกติแล้วจะต้องทำการโชว์สินค้าให้กับ customs เพื่อรับสแตมป์มาทำ tax refund อีกที

แต่เจ้าตัวเขาดันไม่รู้ค่ะว่าต้องไปศุลกากรก่อน พี่แกผ่านขั้นตอนตรวจกระเป๋า ผ่าน ตม.ขาออกอะไรหมดแล้วเรียบร้อย พอจะไปทำ tax refund แล้วถึงพึ่งจะรู้ว่าต้องกลับไปโชว์ให้เขาดู

ตอนนี้มีเวลาอีก 1 ชม.ก่อนจะเรียกรวมบอร์ดดิ้ง ทำอย่างไรจึงจะสามารถผ่าน ตม.ขาออก กลับไปหาศุลกากรได้บ้างคะ ไปหาเจ้าหน้าที่สายการบินแล้วเขาไม่ยอมให้ความช่วยเหลือใดๆเลยค่ะ เขาพูดแค่ทำนองว่าไม่ใช่ธุระจำเป็นของเขา หรือใครพอมีคำแนะนำอย่างไรลองเสนอมาได้นะคะ

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือมากๆค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่