ทำไมหน้าหนาวของไทเป ฮ่องกง มาเก๊า ท้องฟ้าถึงครึ้ม บางทีก็มีฝน ผิดกับหน้าหนาวของเชียงใหม่ ขอนแก่น เชียงรายที่ฟ้าใส แดดแรง

ทำไมหน้าหนาวของไทเป ฮ่องกง มาเก๊า ท้องฟ้าถึงครึ้ม บางทีก็มีฝน ผิดกับหน้าหนาวของเชียงใหม่ ขอนแก่น เชียงรายที่ฟ้าใส แดดแรงครับ ทั้งๆที่เป็นหน้าหนาวเหมือนกัน และลมหนาวก็มาจากไซบีเรีย รัสเซีย เหมือนกัน แต่ทำไมท้องฟ้า ปริมาณเมฆถึงต่างกัน ของไทเป ฮ่องกง มาเก๊า ส่วนมากฟ้าจะครึ้ม เมฆจะเต็มท้องฟ้า และบางทีก็ฝนตกปรอยๆ ทำให้หนาวเย็นทั้งวัน อากาศก็แห้งลม แต่ชื้นฝนนิดหน่อย แต่หน้าหนาวของไทยในภาคเหนือและอีสาน ส่วนมาก จะฟ้าใส แดดแรง จนหลายๆครั้ง ก็ร้อนในตอนกลางวันของหน้าหนาว อากาศจะแห้งมากๆ ทำไมถึงแตกต่างกัน ทั้งๆที่อยู่โซนใกล้ๆกันครับ ขอบคุณครับ

หน้าหนาวฮ่องกง

หน้าหนาวเชียงใหม่

ปล ส่วนมาก ไม่ได้แปลว่า ทั้งหมดน่ะครับ แต่เกิดบ่อยกว่าอีกแบบมาก เพราะ ฮ่องกงหน้าหนาวก็เคยมีวันฟ้าใส เชียงใหม่หน้าหนาวก็เคยมีวันฟ้าครึ้มบ้าง แต่น้อย ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่