[CR] เที่ยวภูเรือ เชียงคาน ภูทอก ไปแบบครอบครัว

สวัสดีครับเมื่อสัปดาห์ที่แล้วผมได้มีโอกาสไปเที่ยวที่จังหวัดเลย ไปกับครอบครัวครับ รวมทั้งหมด 5 คน ก็จะมีผมกับแฟน พี่ชายกับลูกชาย และก็แม่ ในการไปครั้งนี้ผมเดินทางออกจากบ้านในวันอาทิตย์เวลาบ่ายโมงกว่าๆ ถึงจังหวัดเลยก็หนึ่งทุ่มกว่าๆ ทีแรกว่าจะไปเช่าเต็นท์แล้วกางเต็นท์นอนที่ภูเรือ แต่เราออกจากบ้านช้าเพราะไปแบบไม่ได้วางแผนไว้เลย แค่คิดว่าจะไปก็ไปกันเลยเก็บของขึ้นรถเดี๋ยวนั้นเลย ก็เลยเกิดปัญหาแบบนี้ขึ้น แต่ไม่เป็นไรนอนโรงแรมเอาก็ได้ ผมเลือกพักที่โรงแรมในตัวจังหวัดเพราะโรงแรมที่ภูเรือราคาตามเว็ปต่างๆก็อยู่ราวๆ 7 ร้อยขึ้นไป แต่ปัญหาก็คือ เงินที่จะไปเที่ยวยังเบิกไม่ได้เพราะเป็นวันอาทิตย์และมีเงินติดตัวไม่มากเลยพักในเมืองจะถูกกว่า ตื่นเช้าก็ไปดูทะเลหมอกที่ภูเรือ แต่ขึ้นไปสาย เจ็ดโมงกว่าๆแล้ว พระอาทิตย์ก็ไม่ได้ดู หมอกก็จางหายจนจะหมดแล้ว แต่อากาศดีมากๆครับ ลมพัดเย็นสบาย ถ่ายรูปเสร็จก็ลงเขาแล้วไปต่อที่เชียงคาน เส้นทางไปเชียงคานจะเป็นเส้นทางตัดผ่านภูเขาทางมันก็จะอันตรายหน่อย ทั้งโค้งทั้งดิ่งลงเนินกว่าจะถึงพื้นราบก็เกร็งกันไปตามๆกัน
ดูบรรยากาศตอนอยู่ "ภูเรือ" ที่ด้านล่างเลยครับ
https://www.youtube.com/watch?v=AzfNxJwk1IY&t=390s

หลังจากไปเที่ยวภูเรือเสร็จก็ไปต่อที่เชียงคานนะครับ พอไปถึงเชียงคานก็หาที่พัก ตอนนั้นเป็นวันจันทร์ราคาห้องพักก็เริ่มต้นที่ 600 บาท แต่ถ้าอยู่นอกๆหน่อยก็จะถูกลงไปอีก ผมไปกัน 5 คนเลยเช่า 2 ห้อง ห้องละ 700 กับ 800 บาท รวมกันก็ 1500 บาท/2ห้อง พอได้ห้องพักแล้วก็ไปหาข้าวกิน ตอนผมไปกินก็ไปกินที่แก่งคุดคู้นะครับ จะมีร้านอาหารริมโขงเป็นของชมรมแม่บ้านอะไรซักอย่างนิล่ะผมจำชื่อไม่ค่อยได้ อาหารอร่อย บรรยากาศดี ราคาไม่แพง กินข่าวเสร็จก็กลับห้องพักเอนตัวลงนอนพักผ่อนเอาแรง พอตกตอนเย็นก็ออกไปเดินถนนคนเดินซื้อของฝากและกินข้าวเย็นริมโขงกับครอบครัว เป็นอะไรที่อบอุ่นดีมากๆ เลยครับ ตอนเช้าก็ออกไปชมตะวันขึ้นที่ภูทอก เมื่อวานไปช้า วันนี้ไปเป็นคิวแรกๆเลย ขึ้นไปถึงข้างบนยังมืดๆอยู่เลย พอสายๆหน่อยคนก็เริ่มมากันเยอะ หลังจากดูพระอาทิตย์ตอนเช้าๆ เสร็จก็เดินทางกลับครับ ตอนเก็บของออกจากที่พักมาคุณลุงมาโบกรถให้ คุณลุงยิ้มให้ตลอดเลย ที่พักเจ้าของที่พักก็อัธยาศัยดีมากๆ เลยครับ เป็นเมืองที่อยู่แล้วอบอุ่นดีจัง มาครั้งแรกผมก็รู้สึกถึงความอบอุ่นที่มีให้กันตั้งแต่เข้าพักจนถึงออกจากที่พัก
ดูบรรยากาศตอนอยู่ "เชียงคาน" ที่ด้านล่างเลยครับ
https://www.youtube.com/watch?v=Sl3fE9YNprI&t=114s
ชื่อสินค้า:   ภูเรือ เชียงคาน ภูทอก
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่