โดนโกงที่ดิน มรดก ต้องทำยังไงค่ะ

ขอท้าวความก่อนนะคะ ยายของดิฉัน มีลูก 5 คน
นาย A (พี่ชายคนโต ซึ่งไม่เอาที่ดิน)
นาง B (พี่สาวคนรอง ที่ 1 แบ่งที่ดินไปแล้ว)
นาง C (พี่สาวคนรอง ที่ 2 แบ่งที่ดินไปแล้ว)
นาง D (พี่สาวคนรอง ที่ 3 แม่ของดิฉันซึ่งยังไม่ ได้ที่ดิน)
นาง F (น้องสาวคนสุดท้อง ได้ที่ดินแล้วละก็เป็นคนโกงที่ดินไป)
..... ย้อนไปเมื่อหลายปีก่อน ก่อนที่ยายจะ หลงๆลืม ๆ (มีบัตรผู้พิการทางสมองว่าแกไม่สมประกอบ)
ตอนนั้นแกยังดี ๆ อยู่แกก็ได้บอกปากเปล่าจัดแจงที่ดินว่าตรงไหนเป็นของลูกคนไหน แล้วต่อมาแกก็ได้มีอาการหลงๆ ลืม ๆ ตามที่กล่าวไปข้างต้น นาง E ก็ได้พายาย ไปกรมที่ดินเพื่อที่จะโอนที่เป็นของนาง E ทั่งหมด หลังจากนั้นไม่นาน นาง E ก็ได้แบ่งที่ดิน ให้กับ นาง B และ นาง C ส่วนแม่ของดิฉัน นาง D ไม่ได้ที่ดิน ที่เค้าแบ่งกัน นาง E อ้างว่ารอให้ลูก ของนาง E (ก็คือดิฉันเอง) อายุครบ 20 ปีแล้ว นาง E จะโอนให้ ซึ่งตอนนี้ดินฉันมีอายุครบจนเกินมา 4 ปีแล้ว ตลอดเวลาที่ผ่านมา แม่ของดิฉัน ก็ได้ ทวงถาม กับนาง E ตลอดว่าจะให้ตอนไหน ซึ่งก็ไม่มีการตอบกลับใด ๆ ทั่งสิ้น จนมาหลายวันก่อน แม่ของดิฉัน ก็ได้ ทวงถามอีกครั้งหนึ่ง นาง E ก็บอกว่า อยากได้ก็ให้ไปฟ้องเอา !!! 
ปล.เคยไปสอบถามกับกรมที่ดินเค้าบอกว่าต้องให้ยายเสียชีวิตก่อนถึงจะฟ้องได้ (ตอนนี้ยายเสียแล้วค่ะ)

คำถามค่ะ:เราจะสามารถฟ้องในข้อหาหรืออะไรยังไงหรอค่ะ แถวนครราชสีมาพอจะมีทนายเก่งๆมั้ยค่ะช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ยังไงขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ด้วยนะคะ 
ขอบพระคุณค่ะ 🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่