การลาออกจากงานกระทันหัน ทำแบบนี้ได้ด้วย???

สวัสดีค่ะ พอดีได้ไปทำงานที่มินิบิ๊กซีแห่งหนึ่งค่ะ ทำได้ประมาณ 24 วันก็ออก เพราะที่บ้านมีปัญหา(เรื่องภายในครอบครัว) เราก็เลยออกโดยที่ไม่ได้แจ้ง ก็คือหายไปเลย(อันนี้ยอมรับเลยค่ะว่าความผิดเราเต็มๆ ไร้ความรับผิดชอบมากๆ😭) มาเข้าเรื่องค่ะ เราทำงานได้ 20 วันก่อนตัดวีค เงินที่เราควรจะได้คือ 7,600 แต่เงินที่เข้าได้แค่ 7,052 เราก็เลยถามผจกว่า เราโดนหักค่าอะไร เค้าก็บอกลาออกโดยที่ไม่เขียนใบลาออก อันนี้ก็เคยเห็นในพันทิปผ่านๆแต่ไม่มั่นใจว่าทำแบบนี้ได้ด้วยเหรอ?? แต่ถ้าได้ก็โอเคเพราะเราผิดจริง อีกอย่างคืออยากรู้ว่าแล้ว 4 วันที่เหลือทางร้านเค้าต้องจ่ายเรามั้ย หรือเพราะลาออกกระทันหันเราเลยต้องทำงานฟรี?? ใครที่มีประสบการณ์แบบนี้หรือแม่นกฎหมายอะไรยังไงช่วยตอบหน่อยค่ะ เอาไว้เป็นความรู้ก็ยังดี ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่