ปัญหาการเดินทางไปเที่ยวทิเบต

พอดี ผมกำลังจะวางแผนไปเที่ยวทิเบตครับ ผมได้ลองถามเพื่อนคนจีนที่เคยไปทิเบตมาแล้วว่าถ้าจะไปทิเบตนี่ต้องทำอย่างไร  เค้าก็บอกว่า ต้องทำใบอนุญาตเข้าทิเบตและ "ต้องมีไกด์ไปด้วย" (สำหรับคนต่างชาติ)

ถึงตรงนี้ผมเริ่มมีข้อสงสัยแล้วครับ  ที่ให้ไปทำใบอนุญาตเข้าทิเบตยังไม่ค่อยเท่าไร  แต่ที่จะต้องมีไกด์ไปด้วยเนี่ยสิ  
พอผมถามเค้าว่าทำไมหล่ะ  เพื่อนคนจีนก็บอกว่า เพราะว่าความสูงจากระดับน้ำทะเลนะ  ผมก็โอเคเข้าใจเพราะผมเคยไปภูเขาหิมะมังกรหยกที่ลี่เจียงมา แล้วรู้ว่ามันเป็นอย่างไร   แต้คือฟังแล้วไม่ค่อย make sense เท่าไรที่ว่าต้องคนต่างชาติต้องมีไกด์เพราะอาจจะมีปัญหาเรื่องความสูงจากระดับน้ำทะเล ทำยังกับว่าคนจีนเค้าจะไม่มีปัญหาในเรื่องนี้เลยเหรอ

ผมถามเพื่อนคนจีนอีกคน (คุยกันในวีแชท)  เค้าบอกว่า เพื่อความปลอดภัยของคนต่างชาติและคนท้องถิ่น ซึ่งเค้าไม่อยากจะพูดผ่านทางวีแชท

ไอ่เราก็เอ  มันอะไรกันนักกันหนา

เผมเลยลองค้นดูครับ ก็เลยพอจะทราบว่า ทิเบตเป็นสถานที่ๆมีความเคลื่อนไหวทางการเมือง มีความคิดที่อยากจะตั้งตนเป็นประเทศเพราะเคยเห็นวลีที่ว่า "Free tibet"   

ผมไม่ทราบว่า นี่อาจเป็นเหตุผลหรือเปล่าครับว่าทำไมคนต่างชาติไม่สามารถแบ๊กแพกไปเองได้ หรือมีเหตุผลอย่างอื่นอีกมั้ยครับ

แล้วผมก็งงว่า แล้วมันเกี่ยวอะไรกับการไปเที่ยวทิเบต มันเกี่ยวอะไรกับการที่จะต้องมีไกด์ตามไปกับเราครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่