จะทำอย่างไรเมื่อคนในซอยยกป่าแอมมะซอนมาไว้ในบ้าน

Update

9 กันยายน 2562

ตลอดหนึ่งเดือนที่ผ่านมา ข้าพเจ้าเองก็ยังต้องนอนฟังเสียงนกอยู่เหมือนเดิมทุกวันๆ ร้องกันตั้งแต่ 6 โมงเช้า
เจ้าของบ้านบอกว่ากำลังเทปูนเพื่อขยับกรงนกออกไปอีกฝั่งไม่ให้ติดกับทางบ้านเรา
ประเด็นคือ มันจะช่วยลดเสียงรบกวนลงไหม อันนี้ข้าพเจ้าก็ไม่รู้ได้

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

บทสรุป

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 6 ตุลาคม 2562
ประธานชุมชนได้นัดหมายเราและทางเจ้าของบ้านหลังดังกล่าว ให้มาพูดคุยกันว่าจะแก้ปัญหานี้ยังไง
โดยเบื้องต้นทางเจ้าของบ้านได้ย้ายนกบางส่วนออกไปแล้ว
แต่มีบางส่วนที่จะเลี้ยงไว้และจะทำการย้ายกรงนกที่ติดกับบ้านเราออกไปอีกฝั่งนึง
(ซึ่งคาดว่าน่าจะช่วยลดความเสียงดังลงได้บ้าง)

ทั้งนี้ทั้งนั้น เราขอลบเนื้อหาจากที่โพสไว้ตอนแรกนะครับ เพราะว่าตอนการเจรจาลงตัวแล้ว
เวลาผ่านไปเผื่อใครเข้ามาอ่านแล้วจะคิดว่ายังแก้ไขปัญหาไม่ได้
เจ้าของบ้านจะได้ไม่เป็นที่ครหาของผู้อ่าน

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็น คำแนะนำและความช่วยเหลือของทุกฝ่ายด้วยครับ

อัพเดท 30 ตุลาคม
เวลาล่วงเลยมาเรายังต้องฟังเสียงนกอยู่ทุกวัน
สอบถามไปทางเจ้าของบ้านแล้ว เขาบอกกำลังเทปูนตรงพื้นที่อีกฝั่งของบ้านเพื่อที่จะขยับกรงนกออกไปไม่ให้ติดกับฝั่งบ้านเราครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 16
ขอรายงานความคืบหน้านะครับ (มาแก้ไขความเห็นนี้เพราะดันไปกดเลือกให้เป็นคำตอบที่ได้รับเลือก)
ก่อนอื่นเราต้องขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำเลยยังไม่ได้ทำตามแต่ดูเหมือนว่ากระแสสื่อออนไลน์จะทำหน้าที่ของมันเองแล้ว
ขอบคุณสำหรับความเห็นมุกห้าบาทสิบบาทด้วยครับ คือเราคงไม่ไปปล่อยงู ปาประทัด จุดระเบิด หรือให้เจ้าของบ้านยกนกให้คุณแน็ค ชาลีอะไรอย่างนั้นแน่นอนแต่มุกของคุณๆก็ยังทำให้เรายิ้มได้บ้าง ส่วนคุณๆที่เจอปัญหาอะไรคล้ายๆกันอย่างนี้ก็ลองติดต่อกับประธานชุมชน และสำนักงานเขตของท่านนะครับ

เมื่อวันศุกร์ที่ 27 กันยายน
ตอนเช้า เราได้รับข้อความจากแม่บอกว่า วันนี้เจ้าหน้าที่เขตกับนักข่าวช่อง3จะเข้ามาทำข่าว
ตอนแรกก็คิดว่าไม่ได้ทำข่าวจริงจังแค่อาจจะเป็นเจ้าหน้าที่มาเก็บภาพการทำงานของเขตเท่านั้น
สรุป อ้าว มาจริง เรื่องราวใหญ่โต คลิปข่าวตามลิ้งก์จากเที่ยงวันทันเหตุการณ์ด้านล่างครับ นาทีที่ 46.00
https://www.facebook.com/MiddayNewsTV3/videos/427838407863790?sfns=mo

ปล. เผื่อคนในซอยได้มาอ่านกระทู้นี้ เรา ไม่ ได้ แจ้ง นัก ข่าว ให้ มา ทำ ข่าว นะ ครับ
รบกวนไม่พูดอะไรที่ไม่เป็นความจริงนะครับ

เวลา 10.30 น. มีสายจากประธานชุมชนโทรหาผม แต่เราไม่ได้รับสายเนื่องจากติดงาน
จนเวลา 11.00 น. ญาติทั้งไลน์ทั้งโทรมาบอกว่าให้รับสายด่วน เพราะเจ้าหน้าที่จากเขตอยากขอคุยกับเราด้วย
(ฉันเฝ้ารอเธอมาเป็นเดือน ฉันลงพันทิพสองวันเธออยากคุยกับฉันเลย)
ตอนคุยกับเจ้าหน้าที่ เราเหมือนอัดอั้นมาก เลยระบายทุกอย่างไปแบบเสียงแข็งๆเพราะตอนนั้นคือน้ำตาซึมแล้ว
เพราะเรารู้สึกเหมือนโดนเพิกเฉยถ้าไม่เป็นข่าวขนาดนี้ก็จะไม่ยื่นมือมาช่วยใช่ไหม
เราฉอดกับเจ้าหน้าที่เรื่องระบบการทำงานของที่สำนักงานเขตไปด้วย หวังว่าจะได้รับไปพิจารณาเพื่อปรับปรุงการทำงานให้ดีขึ้นนะครับ
หลังจากคุยกับเจ้าหน้าที่ สรุปความได้ว่า
จะนัดให้เราและเจ้าของบ้านมาคุยกันว่าจะแก้อย่างไรดี
เจ้าของบ้านอยากได้ยินจากปากเราว่าจะให้เขาทำยังไง
คาดว่าน่าจะเป็นวันจันทร์ครับที่จะทำการนัดหมายมาพูดคุยกัน
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
เขตของจขกท.ทำงานแย่ค่ะ สู้เขตเราไม่ได้ ข้างบ้านเราเป็นซอยตัน กว้างขนาดรถสวนกันได้ มียายป้าหลังบ้านเรา ยึดพื้นที่ปลูกต้นไม้ ทั้งสองข้างๆละเมตร รถก้อสวนไม่ได้สิคะ ทนมาเกิน 30 ปี วันหนึ่งมีคนไปร้องเรียนเขต มาเลยจ้ะ ตักเตือนแล้วให้เวลาขนย้าย หนึ่งเดือน ยายป้าซึ่งชอบปลูกต้นไม้ แต่ไม่ปลูกในบ้านตัวเอง หาทางขนย้าย ได้เล็กน้อย เขตก้อมาพร้อมรถแบคโฮ จนท. 6 คน และรถหกล้อมาไถ ไถ และก้อไถ ทั้งต้นไม้ ทั้งดิน เกลี้ยงค่ะ ไม่เหลือแม้แต่ตอ จบมหากาพย์ยายป้าคนนี้

แต่ยายป้าก้อมีความดีความชอบอยู่บ้างนะคะ คือชอบนอนเล่นที่หน้าบ้าน ใครแปลกหน้ามาในซอย ก้อคอยสอดส่อง เราจึงแต่งตั้งแกเป็นจนท.ประจำซอย คอยดูแลความผิดปรกติต่างๆเช่นไฟฟ้าจะมาตั้งเสาใหม่ใหญ่กว่าเดิม แกมาบอกเราก่อน เราให้ติดตั้งในตำแหน่งที่เหมาะสม บ้านเราอยู่หลังแรกปากซอยค่ะ ยายป้าเป็นหลังที่สอง แกก้อมีความดีอยู่บ้างนะ

สรุปว่าเป็นที่จนท.เขตทำงานแย่ค่ะ ของเราอยู่เขตจตุจักร บอกไว้เป็นเกียรติจนท.หน่อย
ความคิดเห็นที่ 3
ลองจัดไฟป่าอินโดดูสักรอบมั้ย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่