แมวมีเลือดออกทางอวัยวะเพศ

สอบถามหน่อยค่ะ แมวอายุ6เดือน ฉีดยาคุมเมื่อวันที่ 12กย 62ที่ผ่านมายังไม่ทำหมันเพราะน้ำหนักน้อย เมื่อวานหายออกจากบ้าน1วัน1คืน  กลับมาตอนเช้ามีเลือดออกทางอวัยวะเพศ เป็นแบบน้ำๆปน อยากรู้ว่า แมวผสมพันธ์ุครั้งแรกจะเลือดออกไหมคะ แมวเจ็บขาด้วยค่ะ สงสัยจะโดนแมวผู้คุมผสมพันธ์ุ ตอนนี้น้องแมวซึมๆ ข้าวไม่กินเดินกระเผลก เลือดไหลที่อวัยวะเพศเป็นหยดๆ สงสารมาก น้องแมวคงเจ็บ ตอนนี้กังวลมากว่าจะท้องไหม ถึงแม้ว่าฉีดยาคุมแล้ว
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
แมวตัวเมียปกติถ้าไม่ติดสัดจะไม่ให้ตัวผู้ผสมเด็ดขาด เดาว่าเค้าติดสัดก่อนทำการฉีดยาคุม เพราะยาคุมทำหน้าที่เลื่อนการติดสัดออกไป ไม่ได้หยุดการเป็นสัด

หากคุณเพิ่งฉีดยาคุม เท่ากับว่าเดือนนี้น้องจะไม่ติดสัดแล้ว แต่นี่น้องยังคงไปผสมได้

** ปัญหาของการฉีดยาคุมคือ
1. แมวติดสัดแต่เจ้าของแยกอาการไม่ออก

>> หากฉีดยาคุมในระยะการเป็นสัด น้องแมวจะยังคงเป็นสัดได้(ยาคุมไม่มีผลในทางที่ดีเลย)​ มีเเต่ข้อเสีย เพราะแมวติดสัด ผสมแล้วจะท้องและคลอดลูกเองไม่ได้ จข.ต้องนับวันแรกของการผสม ไปจนถึงระยะเวลาการตั้งท้อง อย่าให้คลาดเคลื่อน เพื่อนำแมวไปผ่าคลอดตามกำหนด (ไปช้าลูกตายแม่อาจจะตายตาม)

ตามปกติ การผสมพันธ์ไม่ทำให้มีเลือดไหล

** หากมีเลือดหยดควรรีบนำไปพบสัตวแพทย์ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่