ทำไม แฟนลิเวอร์พูลชอบบอกว่าทีมตัวเองได้แชมป์ UCL 6 สมัย

ทำไม แฟนลิเวอร์พูลชอบบอกว่าทีมตัวเองได้แชมป์ UCL 6 สมัย ซึ่งไม่ถูกต้อง เพราะ 4 สมัยแรกเป็นเพียง European Cup ซึ่งเอาแค่แชมป์ประเทศมาเตะ และเป็นระบบน็อคเอาท์ทุกรอบ เพิ่งมาเปลี่ยนระบบเป็น UEFA Champions League (UCL) เมื่อปี 1992 โดยเอาทีมมาเตะเยอะขึ้น และมีรอบพบกันหมดแบบลีก ทำให้ได้แชมป์ยากขึ้นกว่าเดิม

ถ้านับอย่างถูกต้องจริงๆ ลิเวอร์พูลจะเคยได้แชมป์ UCL 2 สมัยครับ ส่วนทีมอื่นจากอังกฤษ แมนยูจะเคยได้แชมป์ UCL 2 สมัยเท่ากัน และเชลซีเคยได้ 1 สมัย ที่บอกว่าลิเวอร์พูลได้แชมป์ UCL มากกว่าทีมใดๆ ในอังกฤษจึงไม่ถูกต้องเช่นกัน

เช่นเดียวกับถ้วยยูโรป้า ที่แฟนลิเวอร์พูลบอกว่าได้ 3 สมัย ซึ่งก็ไม่ถูกต้อง เพราะทั้ง 3 ครั้งเป็นเพียง UEFA Cup ในยุคก่อน เพิ่งมาเปลี่ยนระบบเป็นยูโรป้าเมื่อปี 2009 ถ้านับอย่างถูกต้องจริงๆ ลิเวอร์พูลจะยังไม่เคยได้แชมป์ยูโรป้าเลย ส่วนแมนยูเคยได้แชมป์ยูโรป้า 1 สมัย และเชลซีเคยได้ 2 สมัย

(ไม่ได้เจตนาจะดูถูกใคร แค่อยากให้เรียกชื่อกันให้ถูกต้องครับ)
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
พี่ว่าถ้าพ่อผมเปลี่ยนชื่อ หมอนั่นยังเป็นพ่อผมอยู่หรือเปล่า
ถ้าเค้ามากอดแม่ผม ผมจะไปต่อยเค้าได้ไหม
ความคิดเห็นที่ 15
DNAแรงจริงๆเรื่องดิสเครดิตถ้วยแชมป์ของทีมอื่น
ความคิดเห็นที่ 2
แชมป์ลีกคัพของอังกฤษนี่เปลี่ยนชื่อตามสปอนเซอร์มาไม่รู้กี่รอบ
แบบนี้ต้องมาแยกแชมป์ตามชื่อสิครับ บ้ารึเปล่า

อุรุกวัยแชมป์สมัยแรกบอลโลกจะไม่นับเป็นแชมป์โลกได้มั๊ย เพราะสมัยนั้นมีเข้าแข่งไม่กี่ทีมเอง

ตรรกกะคุณป่วยนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่