เมื่อเรียนจบป.ตรีนิติแล้วควรต่อโทหรือเนติฯดีกว่ากัน!?

สวัสดีค่ะ คือตอนนี้หนูกำลังเรียนอยู่ปี 3 คณะนิติที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่ง แต่กำลังลังเลว่าพอจบทางด้านปริญญาตรีแล้วควรไปต่อทางด้านไหน หนูไม่ชอบงานเกี่ยวกับอัยการกับผู้พิพากษาแต่อยากเปิดสำนักกฎหมายเป็นทนายเอง หรือเข้าทำงานกับบริษัทลอวเฟิมเป็นที่ปรึกษากฎหมาย ซึ่งพอจบป.ตรีหนูจะสอบตั๋วทนายค่ะ แต่เลือกไม่ถูกว่าจะเรียนต่อโทกับเอกเลยดีมั้ย หรือไปเรียนเนติฯแล้วค่อยกลับมาต่อโท จริงๆหนูเฉยๆกับการเรียนต่อเนติมากค่ะเพราะรู้มาว่าคนที่เรียนเนติส่วนใหญ่จะไปทางด้านอัยการกับผู้พิพากษา(หนูเข้าใจถูกแล้วใช่มั้ยคะ) และแม่ก็อยากให้เรียนต่อเนติก่อนค่อยต่อโท พี่ๆคนไหนที่มีประสบการณ์เรียนต่อโทหรือเนติบัณฑิต พี่ๆทนาย มีคำแนะนำดีๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ 

ปล. ที่หนูไม่อยากทำเกี่ยวกับอัยการหรือผู้พิพากษาเพราะหนูอยากทำงานที่มันเป็นอิสระมากกว่าอะค่ะ 
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่