รบกวนถามเรื่องซ่อมแมคหน่อยครับ

ผมยกแมคไปร้านซ่อม กลับมาทำไมพาทิชั่นไม่มีข้อมูลอะไรเลย
Device 3 ตัวสุดท้ายคือฮาร์ดิสต์ลูกเดียวกันนะครับ 3 พาทิชัน
มี os สองตัวคือ Macintosh HD กับอีกตัวตั้งชื่อว่า Maverick แต่ตัว Maverick กลายมาเป็น mac os ไม่เหลือข้อมูลอะไรเลย
ส่วนตัวสุดท้ายเป็นพาทิชั่นไว้เก็บข้องมูลชื่อก็ถูกเปลี่ยนเป็น mac os เหมือนกัน ข้อมูลหายหมด

อยากทราบว่าอาการแบบนี้มันเกิดอะไรขึ้นครับ
คือผมซื้อฮาร์ดดิสต์ SSD ไปให้ทางร้านย้ายข้อมูลจากลูกเดิมให้แต่ช่างทำไม่ได้ 
ทำได้แค่ลง OS ใส่ SSD แต่ของลูกเดิมกลับเหลือแค่พาทิชั่นเดียว

**** ก่อนนั้นผมบูทเข้า Macintosh HD ไม่ได้ มันค้างหน้าโลโก้ แต่บูทเข้า Maverick ได้  สามารถเข้าดูข้อมูลได้ครบทุกพาทิชัน
เลยคิดว่าจะยกไปอัพเกรดและไปเซ็คด้วยในตัว ตอนนี้ไฟล์งานสำคัญหายหมดเลยครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ช่างควรจะแบ็คอัพไว้ก่อน
แบบนี้เสียหายเกินกว่าจะรับไหว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่