หาการ์ดจอที่สามารถปล่อย DTS-HD, Dolby TrueHD ผ่าน HDMI ได้ที่ 2K@60Hz

ผมเจอปัญหาเมื่อเปิดไฟล์หนังที่มี audio track เป็น DTS-HD แล้ว เสียงจะไม่ออก ถ้าเซ็ตหน้าจอเป็น 2K@60Hz ครับ
แต่ถ้าปรับลดมาเหลือ 1080p@60Hz เสียง DTS-HD จะออกครับ 

AVR: Onkyo HT-S9800 THX
VGA card: GT1030

ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ bug ของ nvidia driver หรือเปล่า แต่ลองอัพเดท driver แล้ว ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม
เลยไม่แน่ใจว่า ถ้าเปลี่ยน การ์ดจอไปใช้ฝั่ง AMD ปัญหานี้น่าจะหายไปหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น