ชวนมาช็อกโกเเลตเค้กไร้เเป้ง หวานน้อยดีเเต่สุขภาพสุดๆๆๆ

สวัสดีค่ะ วันนี้มานำเสนอสุตรเค้กช็อกโกเเลตไร้เเป้งมาฝากค่ะ จะอร่อยสุดๆถ้าทานกับวิปปิ้งครีมหรือไอศครีมวนิลาค่ะ อุ่นเค้กในไมโครเวฟสักหน่อยก่อนทานนะคะ

ส่วนผสม

140 กรัม ดาร์กช็อกโกเเลต
50 กรัม เนยจืด
1 ช้อนโต๊ะ นํ้ามันพืช
3 ฟอง ไข่ไก่ (หนักฟองละ 60 กรัมต่อฟอง)
50 กรัม นํ้าตาลทราย
1 ช้อนโต๊ะ ผงโกโก้

วิธีทำ

1.  ทาเนยบางๆที่พิมพ์เค้กขนาด 8 นิ้ว หลังจากนั้นโรยนํ้าตาลบางๆให้ทั่วพิมพ์เค้ก เเล้วนำกระดาษรองอบมารองที่ก้นพิมพ์เค้ก2.  นำช็อกโกเเลต เนย เเละนํ้ามันพืชใส่ในอ่างผสม เเล้วนำไปวางบนหม้อที่มีนํ้าร้อนเพื่อละลายช็อกโกเเลตเเละเนย
3. นำไข่ไก่ 2 ฟองมาเเยกไข่เเดงเเละไข่ขาว นำมาเเยกคนละอ่างผสม เเล้วนำไข่ไก่ที่เหลือ 1 ฟองมาใส่ในอ่างผสมไข่เเดง
4. นำผงโกโก้มาใส่ในส่วนของไข่เเดง ผสมให้เข้ากัน
5. นำส่วนของไข่เเดงมาผสมกับช็อกโกเเลต เเละเนยละลาย ตีให้เข้ากัน
6. นำไข่ขาว 2 ฟองที่เเยกไว้ มาตีกับนํ้าตาล โดยเเยกนํ้าตาลเทใส่ 3 ครั้ง ใช้ความเร็วที่ระดับ 1 ตีจนไข่ขาวตั้งยอดอ่อน
7.  นำส่วนของไข่ขาวมาผสมกับส่วนของช็อกโกเเลตละลาย ผสมให้เข้ากันอย่างเบามือ
8. นำส่วนผสมเทใส่ในพิมพ์เค้กที่เตรียมไว้
9. อบที่อุณหภูมิ 165 องศา ประมาณ 35 นาทีหรือจนเค้กสุก พักให้เย็นเเล้วนำออกจากพิมพ์ จัดเสิร์ฟด้วยวิปปิ้งครีมหรือไอศครีม จะอร่อยมากขึ้นค่ะ

ฝากกดติดตามช่องด้วยนะคะ จะพยายามนำสูตรขนมอร่อยๆ มานำเสนอตลอดค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview