ศิลปะกระดาษ Paper Quilling Art EP2 : Fashionista !!

วันนี้ขออนุญาตนำเสนอในหัวข้อ 
แฟชั่นสวยๆ จาก Paper Quilling และ Paper Cutting ค่ะ
.
จะใช้การตัดกระดาษเป็นช่องว่าง
การม้วนกระดาษเป็นเม็ดๆกลมๆ
และใช้การเล่นสีเรียงสีเข้าช่วยค่ะ

Quilling ไม่ใช่ Quilt เขียนคล้าย ๆ กัน แต่ไม่เหมือนกันเลยค่ะ
Paper Quilling เป็นศิลปะ กระดาษ แขนงหนึ่ง
โดยการนำกระดาษมาตัดเป็นเส้นๆ แล้วนำมาม้วน บีบ ดัด ให้เป็นรูปทรงต่าง
แล้วจึงนำมาประกอบกันเป็นรูปร่าง ภาพ หรือ ผลงานที่ต้องการค่ะ
.
Quilling เป็นงานประดิษฐ์ที่ดูเหมือนจะง่าย แต่ก็ไม่ยากถ้าได้ลองทำค่ะ
ขึ้นชื่อว่า "ศิลปะกระดาษ" แน่นอนค่ะ ต้องใจเย็นและเบามือ
.
สำหรับคนที่อยากลองทำ อุปกรณ์ก็เป็นของหาได้ในบ้านค่ะ
อุปกรณ์หลัก ๆ คือกระดาษและ เข็มม้วนค่ะ
โดย กระดาษที่ใช้ควรจะไม่หนามากค่ะ ประมาณ 90-120 แกรมกำลังดี
เป็นกระดาษสี กระดาษปกทั่วๆไป หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียน B2S 
.
เริ่มต้นด้วยการตัดกระดาษค่ะ นำกระดาษที่ได้มาวัด และตัดเป็นเส้นๆ
โดยจะตัดเส้นกระดาษกว้างแค่ไหน อยู่ที่ว่าเราอยากทำอะไรค่ะ
.
โดยจะมีตั้งแต่ ความกว้าง 3mm , 5mm , 10 mm 
โดยความกว้างของกระดาษจะถูกนิยมใช้แตกต่างกันไปตามขนาดของงานค่ะ
3mm เหมาะสำหรับทำงานเล็กๆ เช่น การ์ดขนาด A6 ( 1/4 A4 ) , ต่างหู
5mm เหมาะสำหรับทำงานขนาดกลาง เช่น ขนาด A5 , A4 , A3 ค่ะ
10mm เหมาะสำหรับทำงานใหญ่ เช่น A3 ขึ้นไป , งานศิลปะขนาดใหญ่ค่ะ
.
โดยส่วนตัวเราจะใช้ 5mm ค่ะ
เพราะส่วนใหญ่แล้วเราจะทำงานขนาด A4 , A5 , A3 ค่ะ
จับง่าย และยิ่งคนที่เริ่มทำจะเป็นความกว้างที่สบายมือที่สุดค่ะ
ปกติเราจะทำงานแนวนี้เป็นงานอดิเรกค่ะ
.
ในบ้านเรา Quilling Paper Art
จะมีชื่อเรียกต่างกันไปค่ะ
มีทั้ง ศิลปะม้วนกระดาษ , ศิลปะกระดาษม้วน , ควิลลิ่ง ,
งานม้วนกระดาษ , ม้วนกระดาษสวย และอื่นๆค่ะ

ขออนุญาตฝากเพจผลงานของเราด้วยนะคะ
https://www.facebook.com/CraftKraiseCraftKrar
หรือเรียกสั้นๆว่า "CK Quilling" ก็ได้ค่ะ
.
สนใจสอบถามหรือคำแนะนำอื่นๆ
Line id : quillingthailand
.
ขอบคุณค่ะ
>/\<
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่