พวกนาซ่าคำนวณระยะทางยังไงครับ

สมมุติถ้าเราจะไปดาวอังคาร  โลกโคจรรอบดวงอาทิตย์  ดาวอังคารก็โคจรรอบดวงอาทิตย์
โดยที่โลกและดวงจันทร์ โคจรด้วยความเร็วไม่เท่ากัน เราจะไปดาวอังคาร สมมุติใช่เวลา5ปี เราจะต้องเดินทางจากโลก แล้วต้องคำนวณว่าดาวอังคารจะอยู่ตำแหน่งไหนในวงโคจรเวลาอีก5ปีข้างหน้าครับ 
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เรื่องการคำนวณตำแหน่งแบบ "สัมพัทธ์" ของโลก - ดาวอังคาร  หรือกับดาวเคราะห์ดวงอื่น ๆ
จะใช้ Computer simulation ทั้งหมดครับ  ข้อมูลตำแหน่งสัมพัทธ์เหล่านี้  จะกำหนด Trajectory ของยานที่ปล่อยไป
ว่าจะต้องส่งยานออกไปในทิศทางใด  และใน 1 ปีจะมี Launch windows กี่วัน  ในเดือนใหน  จะใช้ Computer คำนวณหมดเลย
สำหรับเรื่องสมการ และ model ทางคณิตศาสตร์ที่ใช้ใน simulator เหล่านั้น  คงจะหาข้อมูลยากหน่อยล่ะครับ

ดูในคลิปนี้นะครับ  เป็น CG ที่แสดงให้เห็น Trajectoty ของยาน JUNO ที่ไปสำรวจดาวพฤหัส
ดูตั้งแต่เริ่มปล่อยยานนะครับ  และดูที่วินาที 25 จะเห็นว่ามีการคำนวณ trajectory ให้ยาน JUNO
fly by (หรือ gravity assist) จากโลกเพื่อให้ยานพุ่งไปที่แนบข้างที่ดาวพฤหัสได้อย่างแม่นยำ  
สิ่งเหล่านี้ได้จาก model ทางคณิตศาสตร์ในเครื่อง Simulator หมดเลย  และยาน JUNO ก็ไปถึงดาวพฤหัส
ตามที่คำนวณไว้เป๊ะเลย ...... ดังนั้น  แค่การส่งยานไปลงดาวอังคาร  สามารถ simulation ได้ง่ายมากครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
Preview
Pantip.com ใช้คุกกี้เพื่อพัฒนาประสบการณ์การใช้งานของคุณ อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่