เรียนถามผู้รู้ครับ ปั๊ม kikawa kq400 บางครั้งเครื่องไม่ทำงานครับ จับเครื่องดูรู้สึกอุ่นๆ

ถามผู้รู้ครับ ปั๊ม kikawa kq400 บางครั้งเครื่องไม่ทำงานครับ (ตอนเครื่องไม่ทำงานก่อนหน้านี้ ไม่เคยลองจับเครื่องครับ แค่ปล่อยไว้ซัก 5 - 10 นาที ก็ทำงานปกติ พึ่งมีล่าสุดลองจับเครื่องดูรู้สึกอุ่นๆ เหตุเกิดตอนเช้า ยังไม่มีใครใช้น้ำเลยครับ) 

ก่อนหน้านี้ก็ปกติดีนะครับ แต่ 1 - 2 เดือนที่ผ่านมามีอาการตามข้างบนครับ แต่ไม่บ่อย อาทิตย์ละครั้ง - 2 ครั้ง แต่ก่อนเครื่องไม่ทำงานก็ไม่ได้มีการใช้น้ำอะไรต่อเนื่องนะครับ

ยังไงรบกวนเพื่อนๆ ช่วยเมนต์หน่อย ว่าต้องเช็คอะไรยังไงบ้าง ตอนนี้รู้สึกไม่สบายใจเพราะถ้าเกิดเสียแบบยาวเลย ไม่ยอมทำงาน ตอนเช้านี่ งานเข้าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆท่านครับ

ปล.
** ค่อนข้างมั่นใจว่าที่บ้านไม่มีจุดน้ำรั่วครับ ผมพยายามเงี่ยหูฟังเสียงปั้มตลอด ทำงานตอนเปิดน้ำเท่านั้น
** เครื่องอายุประมาณ 4 ปีครับ มีถังบนดิน มีเครื่องกรองน้ำ RO 
** อ่าน สเปค เหมือนท่านมีวงจร ตัดอัตโนมัติเมื่อขาดน้ำและอุณหภูมิสูงผิดปกติ 
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เครื่องกรองน้ำอยู่หลังปั๊มใช่ไหม ไม่ควรติดเครื่องกรองน้ำหลังปั๊ม เพราะน้ำไหลผ่านทีละน้อยจนปั๊มทำงานตัดต่อถี่ๆ จนทำให้ปั๊มมีปัญหาได้ เคยมีกระทู้ในนี้มาแล้ว ดูต่อตามนี้ https://pantip.com/topic/35083171

ควรย้ายเครื่องกรองน้ำไปอยู่หน้าปั๊ม หรือต่อเครื่องกรองฯที่ท่อประปาก่อนลงถัง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่