วิเคราะห์หนทางรอดสู่รอบ 3 จากสถานการณ์ที่หินมาก ยากกว่ารอบที่แล้ว 10 เท่า โปรดทำใจรอ

วิเคราะห์คะแนน ของไทย
ผมจะคิดให้ดูง่ายๆ ว่าเรามี 24 คะแนนเต็มในมือ (เหย้า4+เยือน4 x 3คะแนน) 
มันจะดูง่ายกว่า เพราะดูแค่นัดที่จะเสียได้เท่านั้น (ไม่ต้องไปดูว่าจะต้องชนะใคร เท่าไหร่)
และจะรู้ว่าเราจะตกรอบตอนไหน เริ่มตั้งแต่นัดต่อไป ไปเยือนอินโด ต้องชนะเท่านั้น

ตัดเรื่องลูกได้เสียออกไปเลย
เป้าหมายของเราคือ 17 คะแนน คือขั้นต่ำที่เราจะเหลือ
ดังนั้น จะเสียแต้มได้ไม่เกิน 7 คะแนน (24-17 = 7)

ผ่านไปนัดแรก 8-1 = เหลือ 7 นัด เราเสียไป 2 คะแนน
เหลือ 22 คะแนน

มาดูกันว่า นัดที่เหลือ ความเป็นได้ได้ที่เราจะเสียแต้มให้ใครได้บ้าง
โจทย์ เสียได้อีกแค่ 5 คะแนน
ดังนั้น 5 คะแนนนี้ผมขอยกให้

เยือน UAE 3 (แพ้)
เหย้า UAE 2 (เสมอ)

จบมั้ย จบครับ จบชีวิต 555

นัดเยือน เวียตนาม มาเล อินโด = ต้องชนะเท่านั้น
นัดเหย้า มาเล อินโด = ต้องชนะเท่านั้น
(พอเห็นภาพมั้ยครับ ว่ายากแค่ไหน)

ขอยกตัวอย่างจีนจากรอบที่แล้ว ที่เข้ารอบอันดับสุดท้ายด้วย 17 คะแนน
โดยไม่ต้องวัดลูกได้ โดยจีนแพ้ 1 เสมอ 2 เท่านั้น

(หลัง-6 คะแนนอออก)

ถ้าเทียบกับเรา ก็แพ้ได้แค่ UAE กับ เสมอ UAE และ เสมอเวียตเท่านั้น

สุดท้ายอยากให้แฟนบอลทำใจรอครับ จะได้เชียร์บอลสนุกๆ จับสลากปีนี้หินจริงๆ
บอลโลกปีนี้ผมไม่โทษนิชิโนะแน่นอน
แต่แค่หวังว่ารูปแบบทีมเราต้องพัฒนาขึ้น
วางรากฐานให้แน่นๆ รอรอบหน้า ปี 2026 ที่เขาเพิ่มจำนวนทีม 32 ทีม ก็ได้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview